Quỹ trên sổ sách khác với số tiền thực tế

• Thread starter nguyen-thanhvl
  • Ngày gửi
nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Bên mình cũng thế:
1. Treo vào tài khoản 136: Nếu cty của bạn là cty TNHH 2 thành viên trở lên hoặc là cty CP.
2. Làm sổ sách đúng với "thực tế" , đăng ký là 1 chuyện, còn có đủ vốn hay ko là 1 chuyện khác.Cứ làm đúng với số liệu sao cho cân là được rồi.
Bên mình đã từng làm quyết toán, chẳng thấy họ nói sao cả.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nam ha

Guest
20/8/07
30
0
0
Hà Nội
Các công ty cổ phần làm ăn thế này thì chít, chưa góp hết đã ghi trong sổ kế toán rui.
Thực tế: trong điều lệ công ty có thê quy đinh góp vốn theo thời gian, ko nhất thiết phái góp đủ vốn đăng ký ngay, như thế vưa yên tâm với thuế và thưcj tế DN.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Công ty mình cũng tương tự nhưng ít hơn . Vốn đăng ký là 1 tỷ , vốn cổ đông sáng lập là 600tr , thực chất mới đóng được 400 tr, như vậy thể hiện trên sổ kt ntn?
Bạn hạch toán vào nguồn vốn theo số tiền thực góp. Số chưa góp theo dõi ở sổ cổ đông, không hạch toán gì cả.
Bên mình cũng thế:
1. Treo vào tài khoản 136: Nếu cty của bạn là cty TNHH 2 thành viên trở lên hoặc là cty CP.
Nguyên tắc thì không treo phần chưa nộp vào TK136 đâu bạn ạ!

Sửa lần cuối:
T

tualpha

Guest
6/9/07
14
1
3
43
Hanoi
Mình cũng đang nghĩ về vấn đề này. Theo minh làm theo cách treo vào TK138. Còn để theo dõi thì làm thêm sổ theo dõi nội bộ. Theo dõi số liệu thực tế phát sinh ở công ty. Còn số liệu để báo cáo thuế thì theo cách tê nhị.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Các đồng chí thân mến, đa phần các công ty kiểu TNHH, cổ phần do tư nhân lập nên thì chuyện này là bình thường, chúng ta là kế toán, phải có trách nhiệm trong chuyện này, phải tư vấn với xếp để xếp hiểu.
Thứ nhất : nếu trường hợp đã hạch toán rồi, cách tốt nhất là bạn lên Sở kế hoạch đầu tư làm giảm ngay vốn điều lệ đi, tiếp đó lấy tiền đó (tiền ảo đó) trả cho cổ đông. Cái này nên làm càng sớm càng tốt. Khó nhất là thuyết phục xếp nhưng mình là kế toán mừ.
Thứ 2 nếu chưa góp vốn thì treo tạm lên 1388 rồi cũng nên giảm đi (sau 3 tháng),
Hậu quả của việc các bạn không làm theo như sau:
Nếu bạn làm thủ quỹ, kế toán thì bạn có trách nhiệm chính, trách nhiệm liên đới trong việc mất tiền của công ty, có thể không phải người ngoài đâu, chính trong công ty các bạn kiện đó. Lúc ra pháp luật rồi thì tình ngay lý gian đó, bán cả nhà không đủ tiền đền đâu.
Chúc có phương pháp phù hợp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA