Đưa TS vào sử dụng

• Thread starter nguyen-thanhvl
  • Ngày gửi
N

nguyen-thanhvl

Guest
17/5/07
6
0
0
41
phung hiep
Chào diễn đàn, các anh chị cho mình hỏi nhé: trươc khi đưa TSCD vào sử dụng mình cần làm những thủ tục gì?. cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vu T Thanh Men

Guest
21/12/06
65
0
0
37
HCM-TB
Trước khi đưa TSCĐ vào sử dụng anh (chị) phải làm bảng đăng ký trích KHTSCĐ với cơ quan thuế ( cái này có mẫu sẵn anh ạ).

D

Dongst2006

Guest
3/4/07
55
0
0
47
Tp Ho Chi Minh
Trước khi đưa TSCĐ vào sử dụng anh (chị) phải làm bảng đăng ký trích KHTSCĐ với cơ quan thuế ( cái này có mẫu sẵn anh ạ).

Cho mình bổ sung chút nha:
Làm bảng đăng ký Phương pháp trích khấu hao cho TSCĐ, còn lựa chọn PP nào tùy theo DN mình

M

meochip

Guest
15/5/07
20
0
0
NINH BÌNH
thời điểm

cho em hoi thêm cho ro hơn. nếu em đưa tài sản vào sử dụng ngày 2/5/2007 thì em phải đăng ký phương pháp trích khấu hao với cơ quan thuế chậm nhất vào ngày bao nhiêu, thủ tục đăng ký như thế nào, hay chỉ cần lập bảng đăng ký trích khấu hao và đóng dấu của cơ quan mình thôi ạ. thế còn biên bản giao nhận TSCĐ thì sao, mình cần lập ko các bác.nhờ các bác chỉ giáo, em cảm ơn nhiều

T

thanhsonqn

Guest
7/3/07
6
0
0
48
TPHCM
cho em hoi thêm cho ro hơn. nếu em đưa tài sản vào sử dụng ngày 2/5/2007 thì em phải đăng ký phương pháp trích khấu hao với cơ quan thuế chậm nhất vào ngày bao nhiêu, thủ tục đăng ký như thế nào, hay chỉ cần lập bảng đăng ký trích khấu hao và đóng dấu của cơ quan mình thôi ạ. thế còn biên bản giao nhận TSCĐ thì sao, mình cần lập ko các bác.nhờ các bác chỉ giáo, em cảm ơn nhiều
Đăng ký phương pháp trích khấu hao chỉ cần một lần đầu thôi bạn ah. Còn Biên bản nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng rất cần thiết. Nó là cơ sở để xác định ngày bắt đầu tính khấu hao.

O

oanhstm

Guest
4/6/07
16
0
0
TP.HCM
bạn có thể tải cho mình bảng tính khấu hao để nộp cho cơ quan nhà nước không cảm ơn nhiều

N

NTAC

Guest
Bạn hãy tham khảo quyết định 206/2003 ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính nhé. Nội dung quyết định này cũng đã đúng với ý bạn muồn tìm hiểu

T

thunhi

Guest
31/5/07
27
0
0
TP.HCM
tài sản cố đinh dược tính như thế nào?

Anh chi giúp em với:
Cty em mua 1 xe chở dầu với giá mua là 90tr
TH1 : khi mua về đóng thuế trước bạ (với giá trị 90tr) rồi mới sửa chữa chi phí là 350tr.
TH2 : mua TS trên sau đó sửa chữa hết 350tr rồi mới đóng thuế trước bạ ( vối giá trị 90tr+350tr).
Như vậy thì theo TH1 350tr đó có được cộng với 90tr ( tổng cộng 440tr)
Còn theo TH2 thì có hợp lệ không?
Hàng tháng có cần lập bảng trích khấu hao để nộp lên thuế không?
Anh chị có cách nào chỉ em với, cám ơn rất nhiều

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Anh chi giúp em với:
Cty em mua 1 xe chở dầu với giá mua là 90tr
TH1 : khi mua về đóng thuế trước bạ (với giá trị 90tr) rồi mới sửa chữa chi phí là 350tr.
TH2 : mua TS trên sau đó sửa chữa hết 350tr rồi mới đóng thuế trước bạ ( vối giá trị 90tr+350tr).
Như vậy thì theo TH1 350tr đó có được cộng với 90tr ( tổng cộng 440tr)
Còn theo TH2 thì có hợp lệ không?
Hàng tháng có cần lập bảng trích khấu hao để nộp lên thuế không?
Anh chị có cách nào chỉ em với, cám ơn rất nhiều
- Theo mình thì trường hợp 1 hợp lệ và có lợi cho DN bạn hơn bởi vì giá để tính thuế trước bạ là giá thực tế mua theo giá thị trường.
- Với TH1 đó nếu bạn muốn cộng thêm 350tr vào nguyên giá tiền sửa chữađó thì bạn phải căn cứvào việc sửa chữa đó có đủ điều kiện để tăng nguyêngiá hay ko? VD: Thay đổi bộ phận, cải tiến bộ phận, trang bị thêm ... cho TSCĐ

TH2 thì có vẻ ko đc hợp lý cho lắm. Vì theo quy định, nguyên giá TSCĐ mua sắm ko có phần chi phí sửa chữa, hơn nữa giá tính lệ phí trước bạ cũng thế (giá bán nếu đc xác định đúng theo giá thị trường ko thì theo khung giá của nhà nước quy định).
Sau này tài sản của mình rồi, mình đem đi nâng cấp, thay thế bộ phận, ... thì có thể tăng nguyên giá

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

thuymus

Guest
21/12/06
39
0
6
Thường Tín - HN
CHọn tai khoản chi phi nao thì hợp lý

Mọi người cho em hỏi, hiện tại thì tài khoản 623 và 627,622 có dùng nữa không ạ. Cty em là công ty chuyên san lấp mặt bằng. khi sửa chữa máy móc thiết bị giá trị <500N thì thanh toán em hạch toán như sau có đúng không.
nợ 6238:Chi phí khác( sửa chữa máy...)
Có 1111: tổng chi phí phải trả
Xin mọi người chỉ giáo:wall:

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Mọi người cho em hỏi, hiện tại thì tài khoản 623 và 627,622 có dùng nữa không ạ. Cty em là công ty chuyên san lấp mặt bằng. khi sửa chữa máy móc thiết bị giá trị <500N thì thanh toán em hạch toán như sau có đúng không.
nợ 6238:Chi phí khác( sửa chữa máy...)
Có 1111: tổng chi phí phải trả
Xin mọi người chỉ giáo:wall:
- Nếu doanh nghiệp bạn là DNNVV thì bạn áp dụng theo QĐ48. Còn doanh nghiệp lớn thì bạn áp dụng QĐ15 như trước.
- Theo QĐ48 thì chi phí sửa chữa máy (nhỏ và thường xuyên) bạn hạch toán vào 154 thay vì TK623

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA