Xuất hóa đơn VAT - công ty Xây dựng

K

KimNgan902

Guest
20/4/16
7
1
3
31
Các cao nhân làm bên kế toán xây dựng cho em học hỏi chút ạ. Em có một số vấn đề thắc mắc muốn nhờ các anh chị giúp đỡ :
1. Theo luật thì tạm ứng không được xuất hóa đơn, nhưng nhà thầu chính các công trình bên em làm đều yêu cầu xuất hóa đơn. Phải làm sao để hóa đơn hợp lệ ạ?
2. Ngày xuất hóa đơn phải cùng với thời điểm nghiệm thu công trình. Nhưng thực tế thì bên em nghiệm thu trước rồi cách mấy tháng sau( khi bên nhà thầu chính duyệt và yc xuất hóa đơn ) thì bên em mới xuất hóa đơn. Như vậy thì phải làm sao ạ?
3. Vì xuất hóa đơn đầu ra cách xa ngày nghiệm thu nên có những công trình em xuất kho để thi công trước ngày xuất hóa đơn nhưng sau ngày nghiệm thu. Em phải xử lý thế nào ạ? Các tiền bối giúp em với ạ!!!

• Like
Reactions: pavenlv
Khóa học Quản trị dòng tiền
buivannghiaktt

buivannghiaktt

Sơ cấp
5/4/14
31
12
8
35
TP. Hồ Chí Minh
Theo ý kiến mình thì:
1. Để hóa đơn hợp lệ có thể làm biên bản nghiệm thu tạm với số tiền bằng giá trị tạm ứng.
2. Nếu hóa đơn xuất sau ngày nghiệm thu thì có thể sửa hồ sơ nghiệm thu giãn ra gần ngày xuất hóa đơn.
3. Trường hợp vật tư mua về nhưng hóa đơn xuất sau thì theo nguyên tắc kịp thời của kế toán thì bạn vẫn phải nhập kho bình thường.
Ngày hóa đơn về hạch toán tiền thuế .

• Like
Reactions: KimNgan902
K

KimNgan902

Guest
20/4/16
7
1
3
31
Theo ý kiến mình thì:
1. Để hóa đơn hợp lệ có thể làm biên bản nghiệm thu tạm với số tiền bằng giá trị tạm ứng.
2. Nếu hóa đơn xuất sau ngày nghiệm thu thì có thể sửa hồ sơ nghiệm thu giãn ra gần ngày xuất hóa đơn.
3. Trường hợp vật tư mua về nhưng hóa đơn xuất sau thì theo nguyên tắc kịp thời của kế toán thì bạn vẫn phải nhập kho bình thường.
Ngày hóa đơn về hạch toán tiền thuế .
Cảm ơn bạn.
2. Nếu tự sửa ngày nghiệm thu công trình thì có rủi ro gì sau này khi thuế quyết toán ko bạn? Có bạn nào đã quyết toán Thuế bên xây dựng cho mình xin ý kiến với nhé.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Các cao nhân làm bên kế toán xây dựng cho em học hỏi chút ạ. Em có một số vấn đề thắc mắc muốn nhờ các anh chị giúp đỡ :
1. Theo luật thì tạm ứng không được xuất hóa đơn, nhưng nhà thầu chính các công trình bên em làm đều yêu cầu xuất hóa đơn. Phải làm sao để hóa đơn hợp lệ ạ?
2. Ngày xuất hóa đơn phải cùng với thời điểm nghiệm thu công trình. Nhưng thực tế thì bên em nghiệm thu trước rồi cách mấy tháng sau( khi bên nhà thầu chính duyệt và yc xuất hóa đơn ) thì bên em mới xuất hóa đơn. Như vậy thì phải làm sao ạ?
3. Vì xuất hóa đơn đầu ra cách xa ngày nghiệm thu nên có những công trình em xuất kho để thi công trước ngày xuất hóa đơn nhưng sau ngày nghiệm thu. Em phải xử lý thế nào ạ? Các tiền bối giúp em với ạ!!!

1 - Trường hợp T Ư mà buộc phải xuất HĐ thì bạn HT vào DT chưa thực hiện 338.7
2 - Nếu phải qua nhà thầu chính duyệt thì BB nghiệm thu phần các bên ký bạn để một dòng ngày tháng năm chưa ghi ngày tháng ... sau đó mới ghi để lấy thời điểm xuất HĐ.
3 - Vật tư, chi phí ... trực tiếp phải tập hơp ( xuất ) theo tiến độ của Khối lượng thi công ( Theo nhật ký C.trình ) không cần biết: Vật tư có Hóa đơn hay chưa và khối lượng đó đã nghiệm thu hay chưa.

• Like
P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Không xuất hóa đơn được, (thực ra thường thì xuất không sao), nhưng đã có cty bị phạt vì xuất hóa đơn cho khoản tạm ứng rồi.
Trong biên bản nghiệm thu có ngày bắt đầu, ngày kết thúc mà.
Bạn để trống ngày kết thúc và xuất hóa đơn cho khớp ngày kết thúc thôi. 2 bên thống nhất là ngày hóa đơn xuất ngày nào sẽ ghi ngày kết thúc biên bản nghiệm thu ngày đó. Bạn tìm đọc bài xuất hóa đơn sai thời điểm. Có bên xuất bị phạt hành chính nhé bên mua bị phạt vì tội ghi nhận sai chi phí hoặc giá vốn tội nặng hơn. Muốn xuất đúng phải làm biên bản nghiệm thu cho khoản tạm ứng đó, còn không thì cứ nói họ, cung cấp thông tư nghị định họ đọc, rồi cung cấp nội dung bài phạt khi xuất hóa đơn sai thời điểm, cả bên nhận hóa đơn cũng bị phạt

T

TAXACCOUNTING

Trung cấp
5/6/17
54
20
8
38
Không xuất hóa đơn được, (thực ra thường thì xuất không sao), nhưng đã có cty bị phạt vì xuất hóa đơn cho khoản tạm ứng rồi.
Trong biên bản nghiệm thu có ngày bắt đầu, ngày kết thúc mà.
Bạn để trống ngày kết thúc và xuất hóa đơn cho khớp ngày kết thúc thôi. 2 bên thống nhất là ngày hóa đơn xuất ngày nào sẽ ghi ngày kết thúc biên bản nghiệm thu ngày đó. Bạn tìm đọc bài xuất hóa đơn sai thời điểm. Có bên xuất bị phạt hành chính nhé bên mua bị phạt vì tội ghi nhận sai chi phí hoặc giá vốn tội nặng hơn. Muốn xuất đúng phải làm biên bản nghiệm thu cho khoản tạm ứng đó, còn không thì cứ nói họ, cung cấp thông tư nghị định họ đọc, rồi cung cấp nội dung bài phạt khi xuất hóa đơn sai thời điểm, cả bên nhận hóa đơn cũng bị phạt
Đừng tin các bài tự biên tự diễn, mình xem cục thuế tỉnh này đòi ra công văn phạt đơn vị ở tỉnh kia, nghe đã thấy ảo. Mst đơn vị kia không phải của tỉnh này quản lý, thì tỉnh này chỉ được phép gửi công văn đề nghị cơ quan thuế quản lý mst kia phạt

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Đừng tin các bài tự biên tự diễn, mình xem cục thuế tỉnh này đòi ra công văn phạt đơn vị ở tỉnh kia, nghe đã thấy ảo. Mst đơn vị kia không phải của tỉnh này quản lý, thì tỉnh này chỉ được phép gửi công văn đề nghị cơ quan thuế quản lý mst kia phạt
Mình thì không tin và cũng biết cái chuyện đó thường họ không để tâm.
Nhưng đối với bên nhận hóa đơn chắc chắn bị xử lý, còn không xử lý là thuế đang làm bậy. Bạn nhận hóa đơn là bạn ghi nhận giá vốn hoặc ghi nhận chi phí. Còn 1 khi họ gửi công văn yêu cầu thì chắc chắc cơ quan thuế kia phải xử luôn bên xuất cũng là bình thường

• Like
V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Thực tế có như lý thuyết đâu, cứ nghĩ thuế thế này thế kia thôi chứ thật ra khát tiền ngân sách lắm. Nên sẽ không bao giờ có đoạn thuế chính thức cấm xuất hóa đơn đâu mà sẽ luôn mập mờ ăn cả 2 mang, không bảo vệ được thì là dính thôi. Hóa đơn xây dựng thì thường bên nhận cũng không kê khai luôn đâu, chỉ có phần thuế đầu vào được khấu trừ sớm hay muộn. Còn giá vốn nó vào tài sản chờ khi hoàn thành mới có, nên làm gì có giá vốn không đúng.

Làm việc với thuế 1, 2 trường hợp mà suy ra là như vậy thì ... suy cả ngày. Không thể lấy đơn vị này được hay không áp vào các đơn vị khác. Chứ còn cứ vác nguyên câu chữ luật chế độ ra thì khó làm việc ở VN lắm, ngay đơn giản luật kế toán bắt buộc phải có KTT hoặc phụ trách kế toán 1 năm rồi bổ nhiệm KTT, thực tế thì có thế đâu mà có ai bị sao đâu. Cái này nó ko liên quan 1, 2 đơn vị mà gần như cả ngành đấy nên có muốn thay đổi cũng không được trừ khi thuế (cắn răng nhìn tiền ngân sách ra đi) chính thức: Xuất hóa đơn sai thời điểm bất kể thế nào phạt thì may ra mới hết, còn mập mờ kiểu này hay phạt hành chính lấy lệ (xây dựng thì phạt hành chính đáng bao nhiêu) thì vấn đề này thực tế và lý thuyết sẽ không bao giờ kết thúc tranh cãi. Chưa kể hóa đơn xây dựng đối với ngành xây dựng không chỉ đơn giản chỉ là hóa đơn kê khai thuế, hạch toán mà nó còn liên quan nhiều cái khác.

Chưa kể rủi ro nó chỉ thuộc về bên nhận không thuộc về bên xuất, bên xuất đã có ý kiến bên nhận vẫn OK thì xuất thôi. Bên nhận đa phần nó cũng thừa biết cả, chứ không phải là chỉ có mình biết mà nó dốt nó không biết đâu ^ ^

Sửa lần cuối:
  • Like
K

KimNgan902

Guest
20/4/16
7
1
3
31
Mình cảm ơn cả nhà ạ