Phiếu chi không có hóa đơn

• Thread starter cathmi
  • Ngày gửi
C

cathmi

Guest
24/6/06
7
0
0
Tp. Ho Chi Minh
Công ty mình có thuê một người sửa chữa nhà và có lập với người đó một hợp đồng sửa chữa nhà và chấm dứt hợp đồng với người đó vào mấy ngày sau. Các bạn cho mình hỏi nếu mình ghi phiếu chi cho người đó thì phiếu chi đó có được kê vào trong chi phí quản lý doanh nghiệp của tháng đó không và có được xem là chi phí hợp lí, hợp lệ không, có bị loại ra khỏi thu nhập chịu thuế không.
Các bạn giúp mình với.
Mình cảm ơn trước nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

levy

Guest
Công ty mình có thuê một người sửa chữa nhà và có lập với người đó một hợp đồng sửa chữa nhà và chấm dứt hợp đồng với người đó vào mấy ngày sau. Các bạn cho mình hỏi nếu mình ghi phiếu chi cho người đó thì phiếu chi đó có được kê vào trong chi phí quản lý doanh nghiệp của tháng đó không và có được xem là chi phí hợp lí, hợp lệ không, có bị loại ra khỏi thu nhập chịu thuế không.
Các bạn giúp mình với.
Mình cảm ơn trước nha.

Bạn ơi
Thế trong hợp đồng không có điều khoản là: Hợp đòng sẽ được thanh lý khi Ben A thannh toán hêt cho Bên B va Ben B phải xuất hóa đơn cho bên A a`.

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Bạn ơi
Thế trong hợp đồng không có điều khoản là: Hợp đòng sẽ được thanh lý khi Ben A thannh toán hêt cho Bên B va Ben B phải xuất hóa đơn cho bên A a`.

nếu bên A là cá nhân bình thường thì sao hả chị, thì họ làm gì có hóa đơn mà xuất. nếu vậy thì chi phí đó không được đưa vào chi phí hợp lệ , nhưng mình vẫn ghi phiếu chi bình thường chứ ạ?

L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
thông thường chi phí như vậy không được tính vào chi phí hợp lệ đâu, chắc chắn chi phí đấy khi quyết toán thuế sẽ bị bóc ra.
về mặt nguyên tắc vẫn phải có hóa đơn đỏ mới được tính. muốn được tính đó vào chi phí bạn phải đề nghị đến chi cục thuế mua hóa đơn va xuất cho bạn thì mới được. doanh nghiệp tui năm trước các chi phí kiểu vậy bị bóc tuốt. thuế làm việc chỉ trên hóa đơn tài chính thôi.chúc bạn thành công.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
theo mình thì trường hợp của bạn chi phí đó ko đc tính để khấu trừ thuế đâu.còn đó vẫn tính vào chi phí quản lý doanh nghiệp bình thường.

hellangles

hellangles

Thiên sứ địa ngục
15/11/06
106
0
0
Khanh Hoa
Còn những chi phí không có hóa đơn nhưng có sự phê duyệt của sếp thì các chi phí đó có được đưa vào chi phí hợp lệ không? ( các chi phí được sếp duyệt đều dưới 100 ngàn)
Em có nói với sếp là những chi phí phát sinh mà không có hóa đơn tài chính thì sẽ không được đưa vào chi phí hợp lý nhưng sếp bảo là những chi phí dưới 100 ngàn mà có sự phê duyệt của sếp thì đều là chi phí hợp lý hết.
Do em mới đi làm nên có nhiều điều không biết, mong anh chị giải thích giúp em với !

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Những CP nào ko có hóa đơn thì đều ko đc KH thuế.luật cứ thế mà làm.^_^

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Các bạn giúp mình với.
Mình cảm ơn trước nha.
Trường hợp của bạn được tính vào chi phí khi tính thu nhập chịu thuế.Căn cứ để tính vào chi phí là hợp đồng thuê mướn lao động.

Bởi:hellangles
Còn những chi phí không có hóa đơn nhưng có sự phê duyệt của sếp thì các chi phí đó có được đưa vào chi phí hợp lệ không? ( các chi phí được sếp duyệt đều dưới 100 ngàn)
Em có nói với sếp là những chi phí phát sinh mà không có hóa đơn tài chính thì sẽ không được đưa vào chi phí hợp lý nhưng sếp bảo là những chi phí dưới 100 ngàn mà có sự phê duyệt của sếp thì đều là chi phí hợp lý hết.
Do em mới đi làm nên có nhiều điều không biết, mong anh chị giải thích giúp em với !
Bạn nói với sếp là chỉ được tính vào chi phí của DN vì do sếp duyệt chứ không được tính vào chi phí thuế TNDN vì Thuế không duyệt.

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
theo mình thì trường hợp của bạn chi phí đó ko đc tính để khấu trừ thuế đâu.còn đó vẫn tính vào chi phí quản lý doanh nghiệp bình thường.

nếu được đưa vào chi phí quản lý doanh nghiệp bình thường thì như vậy cũng làm tăng chi phí và giảm 1 phần thuế TNDN ????

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Các bạn giúp mình với.
Mình cảm ơn trước nha.

Chắc chắn nếu bạn chi theo hợp đồng cơ quan thuế sẽ xuất toán khi quyết toán thuế thu nhập. Để có thể đưa vào chi phí bạn nên cầm hợp đồng và các hồ sơ của KH ra cơ quan thuế xin mua hóa đơn lẻ (dĩ nhiên là sẽ phải đóng thuế cho tờ HĐ đó rồi, nhưng không nhiều) để bạn có HĐ đưa vào chi phí.

C

cathmi

Guest
24/6/06
7
0
0
Tp. Ho Chi Minh
Mình có hỏi một anh kế toán trưởng, ảnh bảo là không được tính là chi phí hợp lý hợp lệ vì không có hóa đơn. Nhưng một người khác lại bảo phiếu chi này vẫn được tính là chi phí hợp lý hợp lệ và được tính vào thuế TNDN, nếu có hợp đồng ký kết giữa hai bên và có cả bản photo chứng minh nhân dân của người kia nữa. Giá trị ký kết trên hợp đồng không được vượt quá 10tr vì nếu vượt quá thì phải lên cục Thuế để xuất hóa đơn. Mình cũng không biết nghe theo ai nữa. Theo các bạn thì thế nào, chỉ mình với.

T

tranthuy21

Guest
13/9/04
9
0
0
41
hanoi
Các ban cho mình hỏi ở công ty mình cũng có một trường hợp tương tự như vậy. Công ty mình mới thành lập, khi công ty mình sửa nhà ( nhà đi thuê) thì hết 40 triệu nhưng công ty mình không có hóa đơn. Trước khi mình vào làm thì có 1 kế toán trước đó đã kê khai với thuế trong mục khấu hao rồi. Trong trường hợp này bây giờ công ty mình phải làm như thế nao? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Mình có hỏi một anh kế toán trưởng, ảnh bảo là không được tính là chi phí hợp lý hợp lệ vì không có hóa đơn. Nhưng một người khác lại bảo phiếu chi này vẫn được tính là chi phí hợp lý hợp lệ và được tính vào thuế TNDN, nếu có hợp đồng ký kết giữa hai bên và có cả bản photo chứng minh nhân dân của người kia nữa. Giá trị ký kết trên hợp đồng không được vượt quá 10tr vì nếu vượt quá thì phải lên cục Thuế để xuất hóa đơn. Mình cũng không biết nghe theo ai nữa. Theo các bạn thì thế nào, chỉ mình với.

Được nhiều người góp ý là quá tốt rồi, tuy nhiên để xác định đúng sai bạn nên đọc kỹ tất cả các thống tư liên quan đến thuế để tự quyết định.
Riêng về nội dung chi phí thì mọi chi phí đều phải có chứng từ hóa đơn hợp lệ (dù là chỉ 10.000đ). Hợp đồng mới chỉ là hồ sơ pháp lý, chưa đủ điều kiện để thể xác định chứng từ hóa đơn chi phí hợp lệ.
Bạn phải hướng dẫn để người thi công xuất hóa đơn hoặc ra thuế địa phương mua hóa đơn lẻ. Nếu không sau nàu quyết toán sẽ bị xuất toán thì rất là gay go.
Bạn có thể tham khảo cán bộ thuế phụ trách để được hướng dẫn.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Riêng về nội dung chi phí thì mọi chi phí đều phải có chứng từ hóa đơn hợp lệ (dù là chỉ 10.000đ).
Có loại chi phí không cần hóa đơn,vẫn hợp pháp,vẫn trừ để tính TNCT.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Có loại chi phí không cần hóa đơn,vẫn hợp pháp,vẫn trừ để tính TNCT.
Đúng vậy, nhưng phải là chứng từ hợp lệ ví dụ như bảng lương, bảng kê mua hàng của nông dân, .v.v.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Đúng vậy, nhưng phải là chứng từ hợp lệ ví dụ như bảng lương, bảng kê mua hàng của nông dân, .v.v.
Tóm lại, cái ông sửa chữa nhà kia thì sao? Ông ấy thuộc dạng nào trong cái vân vân của bạn???

M

mingoan

Trung cấp
9/4/07
57
1
6
Trái đất
Các bạn giúp mình với.
Mình cảm ơn trước nha.

Tình huống này, sư phụ mình vừa mới chỉ giáo để mình mách cho bạn
Umm, trường hợp của bạn rơi vào khoản chi liên quan đến người lao động hành nghề tự do. Vậy thì bạn phải có hợp đồng giản đơn với họ, viết phiếu chi cho họ, bạn phải khấu trừ thuế TNCN 10% mỗi lần thanh toán trên 500.000đ/người (khoản này có thể không khấu trừ nếu bạn và người lao động hành nghề tự do lập một bản cam kết là thu nhập mà người này nhân từ công ty bạn chưa đến 500.000đ/lần). Việc cuối cùng là ban tổng hợp số liệu và mẫu 04/GTGT.
Mình chưa làm qua, bạn làm thử xem đúng không. Nếu điều mình mách cho bạn đúng thì mình mong nhận được hồi âm của bạn.

P

phamkinhquoc

Guest
Các bạn giúp mình với.
Mình cảm ơn trước nha.

Trong trường hợp này , làm 1 hợp đồng thuê ngoài đơn giản với hình thức khoán gọn công việc ,( ghi rõ do một người đại diện cho nhóm thợ có CMND và địa chỉ rõ ràng) sau đó làm một bản thanh toán tiền thuê ngoài ( theo mẫu quy định của QĐ15) , đưa vào bảng kê 04 , xong !
Mình đã làm rồi , đó là chi phí hợp lý .

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Chao moi nguoi!
Minh muon hoi mot chut ve chi phi trong doanh nghiep vua va nho!
Tu nam 2007 cac DN vua va nho co che do hach toan theo QD48, minh cung chua xem ky, khong hieu la cac loai chi phi trong doanh nghiep co gi thay doi ko? chi phi quan ly duoc chiem bao nhieu % tren tong chi phi?, chi phi the nao goi la hop ly?....noi chung la lien quan den chi phi, ban nao biet ve van de nay noi giup cho minh hieu voi, neu co van ban nao quy dinh, huong dan thi cho xin luon.
Tran trong cam on!

Bạn xem kỹ lại QĐ48 nhé. Còn chi phí hợp lý bạn xem ở nghị định 24 mới nhất đó

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Tóm lại, cái ông sửa chữa nhà kia thì sao? Ông ấy thuộc dạng nào trong cái vân vân của bạn???
Hì hi, Tóm lại cái ông sửa chữa kia cầm hợp đồng ra thuế địa phương mua hóa đơn lẻ để nộp (dĩ nhiên có phát sinh thuế phải nộp, khoản này do 2 bên tự thỏa thuận).
Có thể xử lý tình huống này theo nhiều cách khác nhau nhưng đòi hỏi phải có nhiều điều kiện kèm theo, nhưng dễ nhất là mua hóa đơn lẻ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA