Nhờ giúp đỡ: Cách học ACCA hiệu quả !

• Thread starter thukyketoan
  • Ngày gửi
QLInh

QLInh

Guest
4/7/17
11
3
3
34
Có CPA miễn gần hết rồi, học 14 môn mà xong gần 1/2 :))

• Like
Reactions: LapPhuongRK
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

QuangVietAka

Guest
5/7/17
8
1
3
33
Mình mới tìm hiểu thì thấy nói là Hiệp hội ACCA không yêu cầu học viên có chứng chỉ tiếng Anh đâu các bạn, chỉ có thì tốt hơn dễ theo hơn thôi. Có thể vừa học clip như A Nam giới thiệu trên youtube vừa học cũng được.

TruongAda

TruongAda

Guest
8/7/17
2
0
0
34
CAT có mấy môn ạ, có nằm trong chương trình học này luôn ko?

HuyQuanPM

HuyQuanPM

Guest
13/7/17
3
0
1
31
Đúng rồi, ở VN thì chương trình đào tạo như vậy. Ngoài ra mình bổ sung thêm phần của bác @zungcoca khi có chứng chỉ nêu trên thì khi học ACCA sẽ được miến phí như là:
  • ACCA cho học viên miễn môn F1-F3 khi học viên có:
    • chứng chỉ Kế toán và kinh doanh của ACCA thuộc chương trình FIA; hoặc
    • chứng chỉ CAT
  • ACCA có xét miễn thi một số môn đầu tiên của chương trình ACCA trong trường hợp học viên tốt nghiệp đại học / cao học chuyên ngành liên quan đến kế toán, tài chính, ngoại thương và quản trị kinh doanh.
  • Học viên có bằng CPA Việt Nam được miễn 6 môn (F1, F2, F3, F4, F6 và F8).
Điều kiện học ACCA cần gì ko a?

LapPhuongRK

LapPhuongRK

Sơ cấp
11/7/17
7
2
3
28
Bổ sung thêm kênh official của ACCA cho mấy bạn muốn bổ sung tiêng anh như Anh Nam hướng dẫn
youtube.com/user/ACCAOfficial

• Like
Reactions: HuyQuanPM
PhamTinh7

PhamTinh7

Guest
1/7/17
4
1
3
34
CAT được miễn F1-F3
CPA Việt Nam được miễn 6 môn (F1, F2, F3, F4, F6 và F8)

• Like
Reactions: HuyQuanPM
Q

QuangVietAka

Guest
5/7/17
8
1
3
33
CAT có mấy môn ạ, có nằm trong chương trình học này luôn ko?
Học CAT thì mình thấy học FIA hay hơn, vì FIA là cải tiến từ CAT. Giờ CAT là chương trình cũ rồi.

NganNa

NganNa

Guest
14/7/17
4
3
3
31
Tùy chỗ nhưng có thể có đó, chị mình học bên FTMSGlobal có cả 1 số giáo viên nước ngoài nhưng vậy mình thấy tốt hơn bạn ah.
Vậy giáo trình sẽ là tiếng anh ạ?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Kinh nghiệm của mình nha: càng miễn càng chết.

Lý do: ACCA học tiếp nối từ môn này lên môn kia và bằng tiếng Anh. Nền tảng không có, học nhảy cóc lên cao, thi rớt chắc luôn.

Ví dụ: F3 kế toán căn bản không học, nhảy phát lên F7, P2 là lúa luôn vì hạch toán không làm được thì không hiểu bản chất, sao mà làm consolidated group được.
Kế toán VN không phải là IFRS (CIMA, ACCA học IFRS, IAS), và học bằng tiếng Anh thì sẽ rối như canh hẹ vì cứ tưởng là giống kế toán VN.

Q

QuangVietAka

Guest
5/7/17
8
1
3
33
Theo ANam thì nên học luôn từ đầu vẫn hay hơn nhỉ :))

Susu4

Susu4

Guest
13/6/16
5
2
3
32
Thực chất ở VN thì CPA là quá duoc rùi...
Vậy chỉ cần CPA ah. Em thì đang tính học lâu dài lấy chứng chỉ ACCA luôn, đang quan tâm mấy chỗ mà chưa biết nên học sao cho hiệu quả.

LeNguyenHuy

LeNguyenHuy

Guest
18/7/17
5
1
3
34
Kinh nghiệm của mình nha: càng miễn càng chết.

Lý do: ACCA học tiếp nối từ môn này lên môn kia và bằng tiếng Anh. Nền tảng không có, học nhảy cóc lên cao, thi rớt chắc luôn.

Ví dụ: F3 kế toán căn bản không học, nhảy phát lên F7, P2 là lúa luôn vì hạch toán không làm được thì không hiểu bản chất, sao mà làm consolidated group được.
Kế toán VN không phải là IFRS (CIMA, ACCA học IFRS, IAS), và học bằng tiếng Anh thì sẽ rối như canh hẹ vì cứ tưởng là giống kế toán VN.
Bạn em nó cũng đang tính học vì nó có CAT được miễn 3 môn F1-F3. Nhưng nó vẫn kêu học lại như anh nói.

NganNa

NganNa

Guest
14/7/17
4
3
3
31
Học nhiều tốn càng nhiều, em thấy học hết các môn từ F1-F9 cũng tốn 30-40 triệu rồi.
Học lên Pro thì tầm 60 triệu.
Miễn được thì vẫn đỡ hihi :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA