Hướng dẫn tính BHXH

• Thread starter Lan Anh176
  • Ngày gửi
L

Lan Anh176

Sơ cấp
7/7/17
7
0
1
31
Em chào Anh Chị trong diễn đàn
Anh chị cho e hỏi. Năm nay e 25 tuổi e mới bắt đầu đóng BHXH. Anh chị cho em hỏi em phải đóng BHXH với mức lương BH bao nhiêu và cách tính ntn ạ?
Sau bao nhiêu năm thì em được nhận lương BH? Và BH mỗi tháng em được nhận là bao nhiêu?
Anh Chị giỏi hướng dẫn em với ạ. Em cảm ơn anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương
Em chào Anh Chị trong diễn đàn
Anh chị cho e hỏi. Năm nay e 25 tuổi e mới bắt đầu đóng BHXH. Anh chị cho em hỏi em phải đóng BHXH với mức lương BH bao nhiêu và cách tính ntn ạ?
Sau bao nhiêu năm thì em được nhận lương BH? Và BH mỗi tháng em được nhận là bao nhiêu?
Anh Chị giỏi hướng dẫn em với ạ. Em cảm ơn anh chị nhiều
Cái này em nên chịu khó lên mạng tìm đọc luật bảo hiểm xã hội.

• Like
Reactions: Lan Anh176
L

Lan Anh176

Sơ cấp
7/7/17
7
0
1
31
Cái này em nên chịu khó lên mạng tìm đọc luật bảo hiểm xã hội.
Em cũng đọc rồi mà không hiểu ạ, e chỉ hiểu cách tính thôi, còn lương bảo hiểm sau này thì không hiểu lắm mới lên đây nhờ giúp đỡ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mức lương đóng BHXH không được dưới tối thiểu, cao hay thấp phụ thuộc vào từng công ty.
Mức đóng BHXH trên lương đóng BHXH sẽ được quy định như sau:
- Cty đóng 21,5% trên mức lương đóng BHXH
- Lao động đóng 10,5% trên mức lương đóng BHXH. => Hàng tháng cty sẽ trích 1 khoản từ lương đóng BHXH của bạn (10,5%) để đóng BHXH.
Sau 01 năm kể từ khi nghỉ việc & ko tham gia BHXH nữa thì bạn được nhận BHXH 01 lần.
Bạn có thể lên google tìm hiều thêm: Chế độ đau ốm, thai sản,... Những quyền lợi khi đóng BHXH,...

• Like
Reactions: Lặng Yên
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bảo hiểm thì không có việc đóng và được nhận mỗi tháng chỉ có 2 trường hợp:
1. Được lãnh 1 cục sau một năm nghỉ việc
2. Đóng đủ điều kiện hưu trí, sẽ được nhận lương hưu hằng tháng
Mức đóng bhxh tùy thuộc vào công ty, ví dụ lương bạn 5 triệu, công ty có thể đóng cho bạn hết 5 triệu, hoặc "xắn bớt" cho vào phụ cấp để đóng ít hơn, miễn là cao hoặc bằng mức lương tối thiểu vùng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA