Xin hỏi về Thuế TNDN của doanh nghiệp làm phần mềm

T

thienvc

Sơ cấp
22/7/09
7
0
1
41
Vinh
Công ty mình lãnh vưc kinh doanh chính là CNTT, Lập trình phần mềm, Chi cục Thuế bên mình bảo không còn được hưởng ưu đãi thuế như trước có đúng không các anh chị?
Họ nói chỉ được ưu đãi khi làm phần mềm cho các đơn vị nhà nước trong Tỉnh?
Em nghe hơi vô lý, các anh chị kế toán trong cùng lãnh vực tư vấn hộ mình hiện tại có đúng như Chi cục Thuế thông báo là không còn được hưởng ưu đãi thuế 4 năm đầu như trước đây hay không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thienvc

Sơ cấp
22/7/09
7
0
1
41
Vinh
Sản xuất phần mềm vẫn được ưu đãi như trước đây.
Cảm ơn bạn, tại sao ông chuyên quản Thuế của cty mình lại bảo thế nhỉ, có loằn ngoằn gì đây chăng?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cảm ơn bạn, tại sao ông chuyên quản Thuế của cty mình lại bảo thế nhỉ, có loằn ngoằn gì đây chăng?
Theo quy định hiện hành thì sản xuất phần mềm vẫn được ưu đãi thuế. Bạn phải xem ngành nghề của công ty bạn là sản xuất phần mềm hay dịch vụ phần mềm theo Thông tư 16/2014/TT-BTTTT

• Like
Reactions: thienvc
T

thienvc

Sơ cấp
22/7/09
7
0
1
41
Vinh
Theo quy định hiện hành thì sản xuất phần mềm vẫn được ưu đãi thuế. Bạn phải xem ngành nghề của công ty bạn là sản xuất phần mềm hay dịch vụ phần mềm theo Thông tư 16/2014/TT-BTTTT
Mình đọc Thông tư 16/2014/TT-BTTTT thì không thấy có "dịch vụ phần mềm", nếu giả sử là "dịch vụ phần mềm" thì sẽ tính thuế ntn hả bạn?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình đọc Thông tư 16/2014/TT-BTTTT thì không thấy có "dịch vụ phần mềm", nếu giả sử là "dịch vụ phần mềm" thì sẽ tính thuế ntn hả bạn?
Nếu thỏa mãn định nghĩa sản xuất phần mềm thì được ưu đãi, không thỏa mãn thì không được ưu đãi thuế TNDN với sản xuất phần mềm.

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Công ty mình lãnh vưc kinh doanh chính là CNTT, Lập trình phần mềm, Chi cục Thuế bên mình bảo không còn được hưởng ưu đãi thuế như trước có đúng không các anh chị?
Họ nói chỉ được ưu đãi khi làm phần mềm cho các đơn vị nhà nước trong Tỉnh?
Em nghe hơi vô lý, các anh chị kế toán trong cùng lãnh vực tư vấn hộ mình hiện tại có đúng như Chi cục Thuế thông báo là không còn được hưởng ưu đãi thuế 4 năm đầu như trước đây hay không?
Bạn tham khảo Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22 tháng 9 năm 2006 (Phụ lục 1, khoản A-7):
"7. Sản xuất chất bán dẫn và các linh kiện điện tử kỹ thuật cao; sản xuất sản phẩm phần mềm, nội dung thông tin số; cung cấp các dịch vụ phần mềm, nghiên cứu công nghệ thông tin, đào tạo nguồn nhân lực công nghệ thông tin".
Nhưng ưu đãi thuế nào, như thế nào thì bạn tự tìm hiểu thêm ... theo mình biết sx phần mềm trước khi mấy cái nghị định này có hiệu lực thì chẳng có ưu đãi nào về thuế TNDN cả.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Định nghĩa về phần mềm thì phải ở trong Luật công nghệ thông tin chứ nhỉ???

T

thienvc

Sơ cấp
22/7/09
7
0
1
41
Vinh
Ưu đãi thuế TNDN đối với sản xuất phần mềm, còn sản xuất phần mềm thế nào thì theo 16/2014/TT-BTTTT.
Mình đã xem thông tư và các văn bản liên quan thì có thể khẳng định là:
- Khi hạch toán là sản xuất phần mềm (gồm có cả thiết kế website) được ữu đãi thuế.
- Buôn bán phần mềm (làm thương mại, ko sản xuất) thì thuế suất như bình thường.

Cảm ơn bạn nhiều.

T

thienvc

Sơ cấp
22/7/09
7
0
1
41
Vinh
Định nghĩa về phần mềm thì phải ở trong Luật công nghệ thông tin chứ nhỉ???
Đồng ý với bạn, tuy nhiên, phải là định nghĩa "Sản xuất phần mềm", vì chỉ "Sản xuất phần mềm" mới được ưu đãi thuế, còn cũng kinh doanh phần mềm nhưng là thương mại, mua qua bán lại phần mềm của đơn vị khác thì sẽ không được ưu đãi thuế.
Vậy nên bạn kia mới hướng dẫn xem thông tư để xác định đơn vị có phải "Sản xuất phần mềm" hay không.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA