Sổ BHXH

• Thread starter elamosonu
  • Ngày gửi
M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
@tieulyhue vậy sao hôm qua e lên bộ phận 1 cửa hỏi họ lại bảo phải báo giảm cho lao động từ tháng 5 nhỉ :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@tieulyhue vậy sao hôm qua e lên bộ phận 1 cửa hỏi họ lại bảo phải báo giảm cho lao động từ tháng 5 nhỉ :(
vậy là tùy nơi rồi bạn. theo quy định thì có trên 14 ngày ko hưởng lương là ko phải đóng BHXH tháng đó, mà có chỗ linh động cho báo giảm tháng đó hoặc tháng sau cũng đc. Bên bạn ko chịu thì bạn đành báo giảm tháng 5 thôi chứ sao giờ

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
@mohongngoc Chị báo lại nghỉ từ tháng 5 thôi. mỗi quận huyện làm việc lại khác nhau 1 tí mà. Em làm 2 công ty 2 quận khác nhau, bên này họ nhận hồ sơ nhưng có khi bên kia trả về bắt làm lại í ạ

• Like
Reactions: mohongngoc
M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
@thanhtuyennguyen610 @tieulyhue cảm ơn các chị nhiều ạ :D

V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
Căn cứ Khoản 2 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 quy định thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội. Như vậy, nếu trong tháng người lao động nghỉ việc dưới 14 ngày thì người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội trong tháng đó.

M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
@Võ Vương Hồng vậy theo luật thì bạn này sinh con vào ngày 15/5, chưa đủ 14 ngày làm việc. vì vậy tháng 5 cả bạn ấy và cty e phải đóng bảo hiểm xã hội đúng k ạ

V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
@Võ Vương Hồng vậy theo luật thì bạn này sinh con vào ngày 15/5, chưa đủ 14 ngày làm việc. vì vậy tháng 5 cả bạn ấy và cty e phải đóng bảo hiểm xã hội đúng k ạ
Không phải bạn ạ, theo luật bạn ngày nghỉ hơn 14 ngày từ 15-31/05 nên công ty và người lao động không phải đóng BHXH cho tháng 05. vì vậy bộ phận 1 cửa nói bạn giảm từ tháng 05 là đúng rồi.

M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
@Võ Vương Hồng Em cảm ơn chị nhé!

N

Ngọc Hồ 98

Sơ cấp
25/4/16
39
0
6
31
Chào mọi người, mình lâu ngày ko tham gia, nay vào lại muốn đăng bài mà tìm mãi ko thấy mục đăng mới ở đâu, phiền mọi người chỉ giúp với ạ, tks

T

tũn lazy

Guest
1/8/17
4
1
3
30
EM CHÀO MỌI NGƯỜI Ạ
Em đăng bài mà mãi không được.E mới xin làm kế toán công ty sửa chữa ô tô nhưng vẫn còn nhiều bỡ ngỡ chưa có kinh nghiệm.Có ac nào làm rồi chia sẻ giúp em chút kinh nghiệm và cho e xin file sổ sách không ạ.
Em cảm ơn, mọi người đừng bơ em ạ

M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
@Loli Nguyễn Nguyễn @tieulyhue các chị ơi, cho e hỏi chút. Em đang phân vân quá. Bảng C70a-HD em chỉ điền 1 mục: Bản thân ốm đau và mục Sinh thông thường, những mục khác em có thể cắt bỏ đi để mẫu C70a - HD này gọn hơn được k? hay vẫn phải để nguyên mẫu ạ? các chị cho e chút kinh nghiệm với ạ :(

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
32
@mohongngoc Được mà. Cần đầy đủ nội dung mình muốn giải quyết chệ độ thôi. cắt cho ngắn gọn ok mà.

• Like
simple

simple

Cao cấp
29/3/10
206
66
28
daklak
Việc bạn còn làm ở 1 công ty hay không và việc bạn hủy sổ. Khi bạn đã nghỉ, công ty cũng không dại gì mà không báo giảm đâu, có chăng họ chỉ chưa kịp báo giảm tháng đầu tiên sau khi bạn nghỉ ( vì họ phải đóng bảo hiểm cho bạn 21.5% lương cơ bản). với luật quy định bạn có thể tham gia bảo hiểm ở nhiều hơn 1 nơi mà, không ảnh hưởng gì đến bạn cả.
Làm gì có chuyện 1 NLĐ được đóng BHXH nhiều hơn 1 nơi? NLĐ có thể làm việc nhiều nơi nhưng chỉ đc đóng BHXH ở 1 nơi

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@Loli Nguyễn Nguyễn @tieulyhue các chị ơi, cho e hỏi chút. Em đang phân vân quá. Bảng C70a-HD em chỉ điền 1 mục: Bản thân ốm đau và mục Sinh thông thường, những mục khác em có thể cắt bỏ đi để mẫu C70a - HD này gọn hơn được k? hay vẫn phải để nguyên mẫu ạ? các chị cho e chút kinh nghiệm với ạ :(
Thường mấy mục mình ko điền thì mình toàn cắt bỏ mấy ô trống nhưng mình vẫn chừa lại cái đề mục in đậm cho mẫu đẹp tý :D

• Like
A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Mọi người cho mình hỏi chút, công ty mình có một anh làm hỏng thẻ bhyt, giờ mình muốn xin cấp lại thẻ cho anh ấy thì cần những hồ sơ gì ạ?

M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
@tieulyhue mình nộp đi bao nhiêu bản chị nhỉ :p

M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
@tieulyhue BHYT e giao cho người lao động rồi, cơ mà e xem trên hướng dẫn họ bảo làm thủ tục hưởng chế độ thai sản hồ sơ cần: Mẫu C70-HD và trích lục giấy khai sinh thôi mà :(

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@tieulyhue BHYT e giao cho người lao động rồi, cơ mà e xem trên hướng dẫn họ bảo làm thủ tục hưởng chế độ thai sản hồ sơ cần: Mẫu C70-HD và trích lục giấy khai sinh thôi mà :(
Là sao? chị ko hiểu?
Nếu NLĐ còn là NV của cty thì : giấy chứng sinh+C70-HD là được. (không cần trích lục giấy khai sinh, vì giấy khai sinh đợi lâu hơn bản photo công chứng giấy chứng sinh)
Còn NLĐ đã nghỉ thì để NLĐ lên cơ quan BHXH tự làm hồ sơ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA