Sổ BHXH

• Thread starter elamosonu
  • Ngày gửi
E

elamosonu

Guest
28/5/16
54
1
8
29
Anh/ Chị ơi !
Em đi làm ở công ty này được 5 tháng, mới đóng bảo hiểm có 2 tháng nhưng do điều kiện làm việc công ty không phù hợp với em nên em xin nghỉ nhưng giám đốc không duyệt đơn, em tự ý nghỉ, công ty không báo giảm lao động cũng không trả sổ bảo hiểm cho em. Nay em làm công ty mới thì sổ bảo hiểm của em phải làm như nào vậy anh chị?
Em cảm ơn mọi người giúp đỡ nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
Bạn phải yêu cầu công ty chốt sổ bảo hiểm và hoàn trả sổ cho bạn để bạn tiếp tục tham gia bảo hiểm tại công ty mới. Bạn có thể khiếu nại lên công đoàn của công ty, nếu không được nữa bạn có thể gửi đơn đến phòng thanh tra của Phòng Lao động thương binh xã hội để bắt buộc công ty trả sổ lại cho bạn.

N

Nguyễn Thoa Bảo hiểm

Guest
25/7/17
13
3
3
29
Hiện nay mỗi NLĐ chỉ có 1 số sổ, bạn chấm dứt hđlđ nếu đúng quy định pháp luật thì đơn vị phải có trách nhiệm chốt sổ BHXH cho bạn để đảm bảo quyền lợi. Trường hợp nếu bạn nghỉ không báo trước vi phạm luật lđ quy định thì bạn trao đổi với cty cũ để nhờ họ chốt sổ BHXH và b sẽ phải bồi thường cho đơn vị 1 khoản cho đơn vị

E

elamosonu

Guest
28/5/16
54
1
8
29
Bạn phải yêu cầu công ty chốt sổ bảo hiểm và hoàn trả sổ cho bạn để bạn tiếp tục tham gia bảo hiểm tại công ty mới. Bạn có thể khiếu nại lên công đoàn của công ty, nếu không được nữa bạn có thể gửi đơn đến phòng thanh tra của Phòng Lao động thương binh xã hội để bắt buộc công ty trả sổ lại cho bạn.
Thế nếu em làm đơn xin hủy sổ đó gửi cơ quan BHXH có được lập sổ mới không ạ? vì chỉ mới đóng có 2 tháng ạ

E

elamosonu

Guest
28/5/16
54
1
8
29
Hiện nay mỗi NLĐ chỉ có 1 số sổ, bạn chấm dứt hđlđ nếu đúng quy định pháp luật thì đơn vị phải có trách nhiệm chốt sổ BHXH cho bạn để đảm bảo quyền lợi. Trường hợp nếu bạn nghỉ không báo trước vi phạm luật lđ quy định thì bạn trao đổi với cty cũ để nhờ họ chốt sổ BHXH và b sẽ phải bồi thường cho đơn vị 1 khoản cho đơn vị
Thế nếu em làm đơn xin hủy sổ đó gửi cơ quan BHXH có được lập sổ mới không ạ? vì chỉ mới đóng có 2 tháng ạ​

V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
Thế nếu em làm đơn xin hủy sổ đó gửi cơ quan BHXH có được lập sổ mới không ạ? vì chỉ mới đóng có 2 tháng ạ​
Theo mình: Tùy số tháng bạn đã đóng, nếu trước đó bạn chưa làm công ty nào khác, tổng số tháng đã đóng BHXH của bạn từ trước tới nay chỉ có 2 tháng tại công ty đó thì bạn có thể bỏ sổ đó, khi làm ở đơn vị mới bạn chỉ cần khai là chưa có sổ BHXH thì bên công ty mới sẽ đề nghị cấp sổ mới cho bạn. Còn nếu trước đó bạn đã làm việc ở nhiều công ty khác và đóng nhiều tháng BHXH thì nên thương lượng hoặc khiếu nại để nhận lại sổ cũ và yêu cầu công ty chốt sổ cho bạn để tránh mất quyền lợi.

E

elamosonu

Guest
28/5/16
54
1
8
29
Theo mình: Tùy số tháng bạn đã đóng, nếu trước đó bạn chưa làm công ty nào khác, tổng số tháng đã đóng BHXH của bạn từ trước tới nay chỉ có 2 tháng tại công ty đó thì bạn có thể bỏ sổ đó, khi làm ở đơn vị mới bạn chỉ cần khai là chưa có sổ BHXH thì bên công ty mới sẽ đề nghị cấp sổ mới cho bạn. Còn nếu trước đó bạn đã làm việc ở nhiều công ty khác và đóng nhiều tháng BHXH thì nên thương lượng hoặc khiếu nại để nhận lại sổ cũ và yêu cầu công ty chốt sổ cho bạn để tránh mất quyền lợi.
Em mới chỉ đóng có 2 tháng ạ, nhưng Chị cho em hỏi là nếu công ty cũ không báo giảm lao động cứ để tên e vào bảng lương để lấy chi phí thì khi e làm thủ tục hủy sổ được coi là em không còn làm ở công ty đó nữa rồi đúng không ạ?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,501
113
31
Quận Tân Bình
Theo mình, đối với việc người lao động tự ý nghỉ như thế 90% doanh nghiệp sẽ không trả sổ bhxh. Vì vậy nếu mới đóng có 2 tháng thì hủy thời gian tham gia tại công ty cũ, cái này phải nói rõ bên mới là mình từng tham gia bên đó 2 tháng nhưng không được chốt sổ vì thế muốn hủy thời gian đó để cấp sổ mới.

• Like
Reactions: elamosonu
E

elamosonu

Guest
28/5/16
54
1
8
29
Theo mình, đối với việc người lao động tự ý nghỉ như thế 90% doanh nghiệp sẽ không trả sổ bhxh. Vì vậy nếu mới đóng có 2 tháng thì hủy thời gian tham gia tại công ty cũ, cái này phải nói rõ bên mới là mình từng tham gia bên đó 2 tháng nhưng không được chốt sổ vì thế muốn hủy thời gian đó để cấp sổ mới.
Chị ơi, thế công ty cũ mà không báo giảm lao động cho e thì e phải làm gì ạ ?

V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
Em mới chỉ đóng có 2 tháng ạ, nhưng Chị cho em hỏi là nếu công ty cũ không báo giảm lao động cứ để tên e vào bảng lương để lấy chi phí thì khi e làm thủ tục hủy sổ được coi là em không còn làm ở công ty đó nữa rồi đúng không ạ?
Việc bạn còn làm ở 1 công ty hay không và việc bạn hủy sổ. Khi bạn đã nghỉ, công ty cũng không dại gì mà không báo giảm đâu, có chăng họ chỉ chưa kịp báo giảm tháng đầu tiên sau khi bạn nghỉ ( vì họ phải đóng bảo hiểm cho bạn 21.5% lương cơ bản). với luật quy định bạn có thể tham gia bảo hiểm ở nhiều hơn 1 nơi mà, không ảnh hưởng gì đến bạn cả.

E

elamosonu

Guest
28/5/16
54
1
8
29
Việc bạn còn làm ở 1 công ty hay không và việc bạn hủy sổ. Khi bạn đã nghỉ, công ty cũng không dại gì mà không báo giảm đâu, có chăng họ chỉ chưa kịp báo giảm tháng đầu tiên sau khi bạn nghỉ ( vì họ phải đóng bảo hiểm cho bạn 21.5% lương cơ bản). với luật quy định bạn có thể tham gia bảo hiểm ở nhiều hơn 1 nơi mà, không ảnh hưởng gì đến bạn cả.
em cảm ơn chị nhiều ạ !

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng

Trích dẫn: "Bạn có thể đóng bảo hiệm ở nhiều hơn 1 nơi...". Bạn Võ Vương Hồng có thể cho mình xin cái thông tư hướng dẫn mới này duoc ko ?

Theo mình thì NLĐ có thể làm việc nhiều nơi, nhưng chỉ được phép đóng BH ở nơi làm việc chính mà thôi.

• Like
Reactions: vipayu
V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
Trích dẫn: "Bạn có thể đóng bảo hiệm ở nhiều hơn 1 nơi...". Bạn Võ Vương Hồng có thể cho mình xin cái thông tư hướng dẫn mới này duoc ko ?

Theo mình thì NLĐ có thể làm việc nhiều nơi, nhưng chỉ được phép đóng BH ở nơi làm việc chính mà thôi.
Khoản 4 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:
“4. Người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 2 của Luật này mà giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì chỉ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 Điều này đối với hợp đồng lao động giao kết đầu tiên.” Có nghĩa là Chỉ có doanh nghiệp ký hợp đồng đầu tiên mới phải có trách nhiệm bắt buộc đóng bảo hiểm cho người lao động. Đóng bảo hiểm là trách nhiệm của người sử dụng lao động. Nên không thể nói là người lao động chỉ được phép đóng BH ở nơi làm việc chính được bạn nhé, mà là người lao động chỉ phải đóng BH bắt buộc ở 1 nơi ký hợp đồng lao động đầu tiên, tức là chỉ bị khấu trừ 10.5% lương cơ bản ở nơi ký hợp đồng lao động đầu tiên. Ở nơi ký hợp đồng lao động thứ 2, Người sử dụng lao động có trách nhiệm trả đầy đủ tiền lương, không được khấu trừ.
Trường hợp của bạn này đã không còn làm việc và khấu trừ tại công ty cũ thì không có vấn đề gì cả. Công ty cũ có đóng BH bắt buộc cũng không ảnh hưởng gì đến bạn này.

Theo Quy định của Quyết định số 959/QĐ-BHXH quy định hướng mỗi người chỉ có một sổ bảo hiểm xã hội duy nhất và thời gian tham gia bảo hiểm xã hội không được trùng nhau, nếu có thời gian đóng trùng thì không được tính vào thời gian tham gia bảo hiểm xã hội mà chỉ được tính một sổ. Tức là đóng 2 nơi cùng thời gian thì chỉ được tính 1 sổ, chứ không cấm bạn nhé.

• Like
Reactions: elamosonu
M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
anh chị ơi cho em hỏi chút, công ty em có 1 trường hợp như sau ạ: Lao động nữ mang thai dự định hết tháng 5/2017 thì nghỉ sinh. Tuy nhiên, ngày 15/5 bạn ấy phải nghỉ và vào viện gấp vì sinh non, vì vậy doanh nghiệp e vẫn đóng bảo hiểm cho bạn ấy hết tháng 5. Báo giảm từ tháng 6. Hiện tại em đang làm thủ tục hưởng chế độ thai sản cho bạn ấy nhưng không biết điền vào mẫu C70a như thế nào. Mục số ngày nghỉ được hưởng trợ cấp, cột từ ngày đến ngày điền từ ngày bao nhiêu đến ngày bao nhiêu ạ? Em cảm ơn!

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@mohongngoc bạn điện lên chuyên quản hỏi cho rõ, trường hợp này mình chưa gặp nên không biết. Bạn hỏi chuyên quản rồi thông báo kết quả cho mọi người biết với nhé. :)

M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
@tieulyhue ok chị! em chờ xem còn ai từng gặp trường hợp này chưa mới gọi hỏi. Khổ mỗi cái gọi điện cho cán bộ chuyên quản chẳng bao giờ nghe máy :(

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@mohongngoc mình điện hỏi chuyên quản bên mình giúp bạn rồi. Bạn vẫn điền là thời điểm 15/5/2017, từ ngày 15/5/2017 đến ngày 10/12/2017 là đủ 180 ngày. Bạn vẫn báo giảm tháng 6 bình thường. Mình không biết nơi khác sao nhưng chuyên viên ở BHXH quận Sơn Trà khá là nhiệt tình, nếu mình điện thoại mà họ đang bận thì hẹn lúc khác gọi lại, còn nếu có thể tiếp được thì họ sẵn sàng tư vấn và hỗ trợ cho mình. Mình thường tiếp xúc với chị Nhân, anh Đạt, chị Thủy và chị Phương bộ phận 1 cửa.

L

Loli Nguyễn Nguyễn

Guest
4/7/17
5
1
3
33
@mohongngoc bạn cứ báo bình thường ở cột thời điểm tính hưởng thì ghi ngày sinh con 15/05/2017 . Số ngày nghỉ bắt đầu từ 15/05/2017. Bên mình cũng vừa mới có một trường hợp như thế này. mình cứ báo như vậy và được giải quyết rồi bạn

M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
@Loli Nguyễn Nguyễn Bạn ấy nghỉ thai sản vào 15/5, tận tháng 6 em mới báo giảm cho bạn ấy. Hôm qua em có lên 1 cửa, họ bảo rằng bây giờ về báo giảm lại cho bạn ấy từ tháng 5, số tiền bh đơn vị đã đóng sẽ được kết chuyển vào kì sau. K thể báo giảm cho lao động sau thời gian lao động nghỉ thai sản được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA