Bảo hiểm xã hội

• Thread starter elamosonu
  • Ngày gửi
E

elamosonu

Guest
28/5/16
54
1
8
29
Anh chị ơi cho em hỏi với ạ !
Công ty em giờ mới làm báo tăng lao động tháng 7/2017 mà nộp tờ khai chưa thấy bên cơ quan bảo hiểm trả lời, nếu tiền bảo hiểm em đợi đến tháng 8 đóng có bị tính lãi không ạ, và tính như thế nào ạ /
Em xin cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Thoa Bảo hiểm

Guest
25/7/17
13
3
3
29
Bạn nộp hồ sơ lâu chưa ạ?
Lãi chậm đóng được tính sau 30 ngày kỳ hạn nộp tức là sang tháng 9 đơn vị mình mới bị phát sinh lâĩ chậm đóng BHXH. Có thể do tồn đọng hồ sơ BHXH nên do vậy bên BH chưa nhận kịp thời hồ sơ của đơn vị chị

• Like
Reactions: Phuong_VT
E

elamosonu

Guest
28/5/16
54
1
8
29
Bạn nộp hồ sơ lâu chưa ạ?
Lãi chậm đóng được tính sau 30 ngày kỳ hạn nộp tức là sang tháng 9 đơn vị mình mới bị phát sinh lâĩ chậm đóng BHXH. Có thể do tồn đọng hồ sơ BHXH nên do vậy bên BH chưa nhận kịp thời hồ sơ của đơn vị chị
Em nộp được 2 hôm rồi ạ

E

elamosonu

Guest
28/5/16
54
1
8
29
Chị ơi thế là tiền bảo hiểm tháng 7 trong tháng 8 em nộp thì không bị tính lãi đúng không chị, chỉ khi sang tháng 9 em mới bị tính lãi chậm nộp ạ, mà em đăng ký ở tờ Tk1-TS là đóng theo quý

P

Phuong_VT

Trung cấp
27/12/16
73
9
8
31
Em nộp được 2 hôm rồi ạ
Mới 2 hôm thì chưa BHXH chưa trả lời đâu bạn ah. Mà thường khi nộp xong BHXH sẽ gửi thông báo xác nhận và ngày trả kết quả về mail mà bạn đăng ký ấy.

P

Phuong_VT

Trung cấp
27/12/16
73
9
8
31
Chị ơi thế là tiền bảo hiểm tháng 7 trong tháng 8 em nộp thì không bị tính lãi đúng không chị, chỉ khi sang tháng 9 em mới bị tính lãi chậm nộp ạ, mà em đăng ký ở tờ Tk1-TS là đóng theo quý

Về tính lãi mình cũng đồng ý kiến với bạn @Nguyễn Thoa Bảo hiểm , còn đăng ký theo quý thì mình không được rõ lắm. Bạn hỏi mấy bạn khác nhé

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mới có 2 ngày bạn đợi đi nhé, bảo hiểm sẽ thông báo qua mail và trả kết quả.
Thường thì khi tính lãi chậm nộp là tính từ thời điểm từ lúc hồ sơ hợp lệ + 30 ngày, có nghĩa là cho du di khoảng 1 tháng

bichtram95

bichtram95

Sơ cấp
11/12/16
16
0
1
28
Mọi ng cho e hỏi với ạ. Bhxh của công ty e sắp hết hạn, mà trước đó công ty thiếu bh tới 3 tháng 4,5,6 và mới đóng tiền ngày 26/7, vẫn nợ lại t7, vậy công ty có được gia hạn tự động không ạ?

P

Phuong_VT

Trung cấp
27/12/16
73
9
8
31
Mọi ng cho e hỏi với ạ. Bhxh của công ty e sắp hết hạn, mà trước đó công ty thiếu bh tới 3 tháng 4,5,6 và mới đóng tiền ngày 26/7, vẫn nợ lại t7, vậy công ty có được gia hạn tự động không ạ?

Bảo hiểm của bạn hết hạn vào ngày bao nhiêu vậy? Thường thì sẽ được gia hạn tự động theo từng quý nếu như bạn đóng đủ tiền của tháng cuối cùng trong quý liền kề trước đó ( Ví dụ: Nếu muốn gia hạn tự động cho quý 3 và 4 năm 2017 thì bạn phải đóng đủ tiền hết tháng 6/2017 trước ngày 30/6/2017).
Chỗ mình thì vậy còn không biết các cơ quan quản lý khác thì sao. Mình góp ý với bạn như thế.

Hỗ trợ Viettel-CA BHXH...

Hỗ trợ Viettel-CA BHXH...

Sơ cấp
1/8/17
15
9
3
www.viettel-software.vn
TH các bạn sử dụng phần mềm khai BHXH của các đơn vị T-VAN thì sẽ được tư vấn chi tiết các vấn đề này.

• Like
Reactions: hqdt
bichtram95

bichtram95

Sơ cấp
11/12/16
16
0
1
28
Bảo hiểm của bạn hết hạn vào ngày bao nhiêu vậy? Thường thì sẽ được gia hạn tự động theo từng quý nếu như bạn đóng đủ tiền của tháng cuối cùng trong quý liền kề trước đó ( Ví dụ: Nếu muốn gia hạn tự động cho quý 3 và 4 năm 2017 thì bạn phải đóng đủ tiền hết tháng 6/2017 trước ngày 30/6/2017).
Chỗ mình thì vậy còn không biết các cơ quan quản lý khác thì sao. Mình góp ý với bạn như thế.
E mới hỏi lại sếp thì biết bhxh hết hồi t6 rồi ạ. Vậy h e phải làm sao ạ T_T

Y

yen obstiné

Guest
5/7/17
7
0
1
hà nội
m.n ơi cho mình hỏi, cty mk thành lập t7/2016 giờ cty mới băt đầu tham gia bảo hiểm, vậy cty nên làm từ tháng mấy để phù hợp ạ/ mình cảm ơn

P

Phuong_VT

Trung cấp
27/12/16
73
9
8
31
E mới hỏi lại sếp thì biết bhxh hết hồi t6 rồi ạ. Vậy h e phải làm sao ạ T_T

- Nếu bảo hiểm hết từ tháng 6 thì giờ bạn làm thủ tục gia hạn thẻ BHYT cho quý 3 và quý 4 năm 2017 (tức từ tháng 7-tháng 12, mình ở Gò Vấp-HCM thì gia hạn 6tháng 1lần), nộp cho BHXH sẽ được BHXH thông báo trả lời qua mail. Thời gian xử lý hồ sơ từ 7-10 ngày ak.
- Hồ sơ Phiếu GNHS 103
+ Văn bản đề nghị gia hạn thẻ BHYT của đơn vị (mẫu D01-TS)
+ Chứng từ nộp tiền (nếu có)
+ Đính kèm bản scan công văn

• Like
Reactions: bichtram95

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA