Bộ tài chính đề xuất tăng thuế giá trị gia tăng lên 12%, nước ngọt chịu thuế tiêu thụ đặc biệt

• Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Mọi người nhìn vào câu chuyện là cuối cùng giá vẫn độn lên và người tiêu dùng vẫn trả thuế đó. Nhưng mà có ở trong doanh nghiệp sản xuất mới thấy được, thuế tăng, trong khi giá ở ngoài cũng ko thể nào nâng lên được, khó khăn nhiều lắm, chẳng ai thích tăng thuế cả.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Mọi người nhìn vào câu chuyện là cuối cùng giá vẫn độn lên và người tiêu dùng vẫn trả thuế đó. Nhưng mà có ở trong doanh nghiệp sản xuất mới thấy được, thuế tăng, trong khi giá ở ngoài cũng ko thể nào nâng lên được, khó khăn nhiều lắm, chẳng ai thích tăng thuế cả.
Thuế TTĐB đánh vào toàn bộ các mặt hàng thuộc diện chịu thuế TTĐB của tất cả các DN không riêng gì cty của bạn, nên giá tăng thì người tiêu dùng cũng "cắn răng" mà chịu mua nếu hàng đó là thiết yếu mà không dùng hàng thay thế được (không lẻ chuyển từ nước ngọt sang uống nước mưa, nước sông như 100 năm về trước ... mà nước mưa, nước sông bây giờ ô nhiễm chim, cá còn chết huống gì con người:)).
Thuế gián thu: người nộp thuế là dn nhưng người chịu thuế là người tiêu dùng sau cùng.

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Không phải mình không hiểu sắc thuế, mình ko cần giải thích câu chuyện này.
Nhưng thuế tăng mà giá mình bán ra cho Nhà phân phối, cho bên bán lẻ, bán buôn, thậm chí cả người tiêu dùng trực tiếp cũng khó mà tăng lên được ấy.
Doanh nghiệp ko nằm ngoài luồng sự ảnh hưởng này đâu, bạn tin mình đi, đừng nhìn phiến diện thế

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Không phải mình không hiểu sắc thuế, mình ko cần giải thích câu chuyện này.
Nhưng thuế tăng mà giá mình bán ra cho Nhà phân phối, cho bên bán lẻ, bán buôn, thậm chí cả người tiêu dùng trực tiếp cũng khó mà tăng lên được ấy.
Doanh nghiệp ko nằm ngoài luồng sự ảnh hưởng này đâu, bạn tin mình đi, đừng nhìn phiến diện thế

Bạn nói đúng rồi. Khi giá cả tăng thì người tiêu dùng ( ít tiền ) sẽ hạn chế mua DN SX sẽ giảm DT Thuế cũng sẽ giảm theo thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA