làm thế nào tính tổng sau khi lọc dữ liệu

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Cho em hỏi sau khi mình lọc dữ liệu (auto filter) mà vẫn cộng đuợc tổng của các giá trị đã lọc, mọi người chỉ giúp em với, em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Dùng hàm SUBTOTAL(9, Range) trong đó Range là vùng cộng.

Vào Help, gõ vào SUBTOTAL để biết thêm chi tiết.

D

Do_Ngoc_Anh

Trung cấp
6/9/05
52
0
0
55
Ha Noi
Dùng hàm SUBTOTAL(9, Range) trong đó Range là vùng cộng.

Vào Help, gõ vào SUBTOTAL để biết thêm chi tiết.

Bạn giải thích giùm số 9 trong hàm SUBTOTAL(9,Range)
Tiếng anh kém quá nên không hiểu được.
Cám ơn nhiều.

*****winer

*****winer

Bushido
số 9 là số mặc định cho hàm "sum" trong hàm SUBTOTAL
function_num là một số 1 đến 11 chỉ định loại hàm được dùng để tính tổng phụ

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Cho em hỏi sau khi mình lọc dữ liệu (auto filter) mà vẫn còn dòng Số Dư đầu kỳ, mọi người chỉ giúp em với, em cảm ơn nhiều.

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
bạn noi ro hơn di, mìh ko biết bạn đang "lọc" bảg nào, hay bạn có thể trích lọc từ sau dong số dư đầu kỳ

ok, mình muốn trích lọc phần sau SDĐK (có nghĩa là sau khi lọc, vẫn còn dòng SDĐK), ai biết chỉ giúp mình nhé, cảm ơn nhiều ạ.

V

Vu Thu Huong

Guest
Em muốn hỏi khi lọc dữ liệu làm thế nào để phía dưới bên trái màn hình hiện lên là hiện có bao nhiêu dòng được lọc trong tổng số các dòng? Máy bạn em làm được như thế còn máy em khi lọc chỉ hiện ra Rearly.
Xin cảm ơn

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Em muốn hỏi khi lọc dữ liệu làm thế nào để phía dưới bên trái màn hình hiện lên là hiện có bao nhiêu dòng được lọc trong tổng số các dòng? Máy bạn em làm được như thế còn máy em khi lọc chỉ hiện ra Rearly.
Xin cảm ơn

Bạn lập công thức
=SUBTOTAL(2,VÙNG)

V

Vu Thu Huong

Guest
Cảm ơn darkmoon nhiều lắm! Mình đã làm được rồi nhưng có file vẫn chưa làm được. Vậy cho mình hỏi là khi sử dụng công thức đó có phải cần điều kiện gì không hay không áp dụng được với 1 số trường hợp như trộn, cách dòng... Mình còn file báo cáo thuế hàng bán ra không tài nào áp dụng được mà file này lại cần nhất! Xin bạn chỉ giúp mình. Thanks

H

Hoangvn79

Cao cấp
26/6/06
629
0
0
HN
Cảm ơn darkmoon nhiều lắm! Mình đã làm được rồi nhưng có file vẫn chưa làm được. Vậy cho mình hỏi là khi sử dụng công thức đó có phải cần điều kiện gì không hay không áp dụng được với 1 số trường hợp như trộn, cách dòng... Mình còn file báo cáo thuế hàng bán ra không tài nào áp dụng được mà file này lại cần nhất! Xin bạn chỉ giúp mình. Thanks
Nếu bạn muốn xem kỹ công thức đó như thế nào bạn chỉ việc bấm F1 và search là ra liền, có cả ví dụ nữa....! Tha hồ mà bạn tham khảo

thuybeautyful

thuybeautyful

Guest
8/9/08
1
0
1
40
Hà Nội
Bộ lọc là tính năng rất hữu ích và dễ sử dụng trong Microsoft Excel. Với bộ lọc, bạn có thể nhanh chóng giới hạn dữ liệu chỉ hiển thị những thông tin cần thiết. Tuy nhiên, làm thế nào để tính tổng giá trị danh sách đã lọc? Bài viết sau đây sẽ giúp bạn trả lời câu hỏi trên. Hình dưới thể hiện một danh sách đã được lọc. Các bạn có thể nhìn cột thứ tự bên trái và nhận ra nhiều hàng không được hiển thị do không thỏa mãn bộ lọc.

Hình tiếp theo cho các bạn thấy kết quả khi chúng ta thử tính tổng giá trị bằng hàm SUM().

Nhìn thoáng qua cũng dễ dàng nhận thấy kết quả không đúng: giá trị tổng quá lớn, tại sao vậy? Đó là vì hàm SUM() tính tổng tất cả giá trị từ D14 đến D64 chứ không chỉ tính tổng các giá trị đã lọc. Không có cách nào để cho hàm SUM() biết rằng chúng ta muốn loại trừ những giá trị không thỏa mãn bộ lọc.

Giải pháp cho vấn đề này lại hết sức đơn giản. Bạn chỉ cần click AutoSum, Excel sẽ tự động gọi hàm SUBTOTAL() thay vì hàm SUM(). Hàm này sẽ xem xét toàn bộ danh sách từ D6 đến D82 nhưng chỉ tính tổng giá trị thỏa mãn bộ lọc.

Về hàm SUBTOTAL()
Hàm SUBTOTAL() sẽ xem xét toàn bộ danh sách giá trị trong cột D và chỉ tính toán những giá trị thỏa mãn bộ lọc. Các bạn có thể nhìn vào hình trên và đoán rằng đó là nhờ ta khai báo đối số 9. Tuy nhiên, đối số này cho Excel biết chúng ta muốn tính TỔNG các giá trị tham chiếu. Bảng sau liệt kê các đối số được chấp nhận:
Tính cả giá trị ẩn Bỏ qua giá trị ẩn Hàm 1 101 AVERAGE() 2 102 COUNT() 3 103 COUNTA() 4 104 MA
) 5 105 MIN() 6 106 PRODUCT() 7 107 STDEV() 8 108 STDEVP() 9 109 SUM() 10 110 VAR() 11 111 VARP() Sau khi xem bảng trên có lẽ các bạn đang băn khoăn sự khác nhau giữa 9 và 109. Khi ta dùng đối số 9, hàm SUBTOTAL() sẽ tính tổng cả các giá trị đã bị ẩn. Còn khi ta dùng đối số 109, hàm SUBTOTAL() sẽ bỏ qua các giá trị đã bị ẩn. Chúng ta cần phân biệt rõ giá trị bị ẩngiá trị bị loại do không thỏa mãn bộ lọc. Việc ẩn đi một hàng nào đó có thể thực hiện bằng cách click chuột phải vào thứ tự hàng sau đó chọn Hide. Điều này khác hoàn toàn với những hàng không được hiển thị do không thỏa mãn bộ lọc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA