Thuê lao động chưa có MST thì cần làm gì?

• Thread starter Thuong82
  • Ngày gửi
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Tại vì bạn NV này muốn mình không đóng bảo hiểm mà trả 21.5% vào lương cho bạn ấy nên mới căng. hic
Muốn như vậy cũng đơn giản, rất nhiều cách, nên nhớ 2 điều:
+ Thứ nhất là tiền bảo hiểm đóng theo mức lương cơ bản cùng các khoản phụ cấp có tính chất lương như phụ cấp chức vụ hay phụ cấp trách nhiệm, nhưng không tính các khoản như ăn ca, xăng xe điện thoại, đi lại nhà ở (đồng thời đây cũng là khoản không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN)
+ Thứ hai là nếu người lao động không có trong bảng lương báo cáo thuế thì đương nhiên trên giấy tờ sổ sách không có sự tồn tại của người này và đương nhiên chả phải làm gì với anh ta đối với các cơ quan thuế hay bảo hiểm.
--> vậy có 2 cách xử lý 1 lần mà không cần thời vụ thời viếc gì:
- Nếu đồng ý đóng bảo hiểm mà vẫn đảm bảo mức lương nhận được thì làm 2 bảng lương, một bảng là lương thực tế, một bảng lương báo cáo thuế và làm căn cứ đóng bảo hiểm, bảng lương báo cáo thuế thì căn cứ theo mức lương trong thang bảng lương của công ty và thêm các phụ cấp như trên đã nói, ví dụ mức lương cơ bản của anh kỹ sư trong thang lương bậc 1 là 4.050.000, vậy đây là mức đóng BHXH, sau đó thêm phụ cấp xăng xe 700.000, điện thoại 1.000.000, hỗ trợ nhà ở 800.000. Vậy tổng thu nhập là 6.550.000 nhưng vẫn chỉ đóng bảo hiểm ở mức 4.050.000 đồng thời thuế TNCN không phải đóng, đương nhiên vẫn phải đăng ký mã số thuế TNCN và làm cam kết 23. Và mức đóng bảo hiểm của nhân viên này là 8%x6.550.000 + 1,5%x4.050.000 + 1%x4.050.000 = 607.500, chả bõ bèn gì so với 11 triệu tiền lương, không nên tiết kiệm.
- Nếu không muốn đóng bảo hiểm thì coi như anh nhân viên kia không tồn tại trong hệ thống thuế và Bảo hiểm nên chỉ cần làm bảng lương thực tế cho anh này là đủ

Khóa học Quản trị dòng tiền
HOTRO-HDDT-VNPT

HOTRO-HDDT-VNPT

Guest
7/9/17
22
2
3
37
Theo luật quy định:

1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.
2. Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân.

Như vậy, tất cả công dân Việt Nam từ 14 tuổi trở lên sẽ được cấp thẻ căn cước 12 số. Đây là giấy tờ tùy thân, thể hiện thông tin cơ bản về lai lịch, nhận dạng của công dân Việt Nam, được sử dụng trong các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam. Thẻ căn cước công dân này sẽ thay thế chứng minh thư nhân dân.

Như vậy khi bạn đăng ký người phụ thuộc từ 14 tuổi trở lên thì đã có thông tin số CMND/thẻ căn cước rồi.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Theo luật quy định:

1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.
2. Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân.

Như vậy, tất cả công dân Việt Nam từ 14 tuổi trở lên sẽ được cấp thẻ căn cước 12 số. Đây là giấy tờ tùy thân, thể hiện thông tin cơ bản về lai lịch, nhận dạng của công dân Việt Nam, được sử dụng trong các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam. Thẻ căn cước công dân này sẽ thay thế chứng minh thư nhân dân.

Như vậy khi bạn đăng ký người phụ thuộc từ 14 tuổi trở lên thì đã có thông tin số CMND/thẻ căn cước rồi.
Phép vúa thua lệ làng nhé.
ở 1 vài địa phương, hiện tại lớp 10 hoặc lớp 11 mới có thẻ căn cước. Vì nhiều lý do mà việc cấp thẻ bị muộn. Nên cứ hỏi người lao động là tốt nhất

Về với bình yên

Về với bình yên

Guest
16/8/17
7
1
3
32
Phủ Lý-Hà Nam
Phép vúa thua lệ làng nhé.
ở 1 vài địa phương, hiện tại lớp 10 hoặc lớp 11 mới có thẻ căn cước. Vì nhiều lý do mà việc cấp thẻ bị muộn. Nên cứ hỏi người lao động là tốt nhất
Vì chưa có thẻ căn cước công dân nên ko điền vào phần mềm được, dẫn đến ko kết xuất, ko in đc, Chắc bây giờ phải đi giục họ làm thẻ căn cước để mình lấy thông tin mất @@

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
@zungcoca bạn ơi, đăng ký MST TNCN online đâu có nhanh gì, mình đăng ký cho nhân viên từ 29 tháng 8 đến nay vẫn chưa được cấp, vậy có cần in bản giấy lên Cục thuế quản lý nộp hay không?
Bạn ơi, bạn đăng kí xong, đơi 5 ngày sau bạn vào tra cứu kết quả file bạn đã gửi đã đc duyệt chưa nhé. Mình mới đăng kí và được cấp MST rồi đấy.

• Like
Reactions: NGỌC KIỀU LONG
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Bạn ơi, bạn đăng kí xong, đơi 5 ngày sau bạn vào tra cứu kết quả file bạn đã gửi đã đc duyệt chưa nhé. Mình mới đăng kí và được cấp MST rồi đấy.

@suynghitichcuc: em đăng ký tham gia sinh nhật webketoan 15 năm tổ chức ở Đà Nẵng đi nhé.... càng đông càng vui...

N

NGỌC KIỀU LONG

Trung cấp
5/5/16
61
5
8
Mình đăng ký ngày 29/8 nhưng sáng nay vào kiểm tra vẫn là " chưa phê duyệt " bạn ơi!

• Like
Reactions: Thuy Binh hp
H

hoa huệ tây

Sơ cấp
21/8/17
13
2
3
39
Mình đăng ký ngày 29/8 nhưng sáng nay vào kiểm tra vẫn là " chưa phê duyệt " bạn ơi!
bạn in bản giấy lên chi cục thuế nộp có khi về đến công ty là có mã số thuế TNCN rồi đấy. Tháng trước mình đăng ký qua trang TNCN online chờ mãi không thấy, thế là mình in ra bản gửi lên chi cục về kiểm tra đã được cấp. Ban thử gọi lên bộ phận 1 cửa xem

N

NGỌC KIỀU LONG

Trung cấp
5/5/16
61
5
8
bạn in bản giấy lên chi cục thuế nộp có khi về đến công ty là có mã số thuế TNCN rồi đấy. Tháng trước mình đăng ký qua trang TNCN online chờ mãi không thấy, thế là mình in ra bản gửi lên chi cục về kiểm tra đã được cấp. Ban thử gọi lên bộ phận 1 cửa xem
Cảm ơn Hoa huệ tây nha, mình cũng đã đến bộ phận 1 cửa của Cục thuế và được hướng dẫn hồ sơ đăng ký rồi!

H

Huyền Đức2

Sơ cấp
11/10/17
14
1
3
41
@zungcoca bạn ơi, đăng ký MST TNCN online đâu có nhanh gì, mình đăng ký cho nhân viên từ 29 tháng 8 đến nay vẫn chưa được cấp, vậy có cần in bản giấy lên Cục thuế quản lý nộp hay không?
phải in bản giấy ký đóng dấu nộp lên để cơ quan thuế xác nhận thì mới đc bạn ah.nộp bản giấy lên 1-2 ngày là đc cấp MST thôi

T

Thuy Binh hp

Sơ cấp
5/10/17
2
0
1
43
@NGỌC KIỀU LONG Mình cũng giống bạn, đăng ký giữa tháng 8 mà kết quả vẫn là "chưa phê duyệt"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA