Nghiệp vụ kế toán công ty làm trung gian thanh toán - ví điện tử

• Thread starter Trần Hoàng Nhi
  • Ngày gửi
T

Trần Hoàng Nhi

Guest
7/9/17
8
1
3
32
Em chào anh chị,
Anh chị có kinh nghiệm về lĩnh vực ví điện tử - (giống hình thức ví điện tử Momo) khi phát sinh các nghiệp vụ thì hạch toán như thế nào, doanh thu chi phí ghi nhận ra sao, bớt thời gian cho em xin tài liệu hoặc hướng dẫn với ạ.
Em có lên web tìm hiểu nhưng hầu như không thấy thông tin. Công ty em cung cấp dịch vụ ví điện tử, KH tạo TK trên ví điện tử, khi tạo tài khoản - ví điện tử, KH sẽ nạp tiền vào ví để chi tiêu, tiền đc chuyển từ TK ngân hàng của khách hàng vào ví. Phát sinh mua hàng, ví dụ KH A mua trà sữa của 1 cửa hàng B (cả A và B đều đăng ký ví điện tử bên em) họ tiến hành thanh toán với nhau. Tiền phí bên em sẽ thu được của bên B, trả phí cho bên Ngân hàng, nơi mà KH A có tài khoản. Vậy em có thể hạch toán như thế nào ạ? Trường hợp nếu KH A chuyển tiền nội bộ giữa ví của A cho 1 KH C khác, giống như chuyển tiền tài khoản qua tài khoản của ngân hàng thì hạch toán phí thu của A như thế nào? hoạch toán tài khoản của A và C ra sao khi tiền giảm đi ở A và tăng ở C.
Rất mong anh chị giải đáp.
Em cảm ơn ạ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào bạn: theo tôi bạn nên tra từ "hạch toán kế toán tại công ty dịch vụ" sẽ cho bạn kết quả chính xác hơn.
Còn về phần bạn nêu trên tôi có ví dụ thế này để bạn dễ hiểu.
- Doanh thu là phần thu nhập phát sinh khi bạn thu được tiền từ việc các đối tác trao đổi hoặc phí duy trì tài khoản nếu có
Giả sử KH gửi 100tr để thanh toán
Nợ 1121: 100
Có 3388A: 100
Khi thanh toán dùm KH Ạ
Nợ 3338A: 10
Có 1121: 10
Lúc này KH A sẽ còn trên TK là 90tr, tiến hành thu phí hoa hồng của bên bán B ( ko phải A)
Nợ 1121: 1.1
Có 5113 : 1
Có 33311: 0.1
Bạn theo dõi như vậy chi tiết cho từng khách hàng.
TRường hợp khách hàng A gửi tiền cho C cũng tương tự
Nợ 3388A
Có 1111,1121
Huy vọng giúp dc bạn ít nhiều và nếu có sai xót thì trao đổi thêm.

C

Chuberong3112

Sơ cấp
24/5/19
1
0
1
26
Nếu nhìn qua về hạch toán của bạn rất ổn vi đảm bảo cơ bản được hạch toán các nghiệp vụ kế toán và đảm bảo việc cân nguồn. Nhưng về quản lý thì chưa đúng ở bước tạo Ví. Nếu bạn chỉ dùng TK 1121 để theo dõi cả tiền ngân hàng và tiền vì thì không đúng.Như nghiệp vụ trên thì TK ngân hàng của bạn vẫn còn 100tr, nhưng khi xem sổ kế toán chi còn 90tr.
=> Như vậy bạn không theo dõi được cả tiền ngân hàng và cũng không theo dõi được cả tiền ví của khách hàng:))

T

Trần Hoàng Nhi

Guest
7/9/17
8
1
3
32
Chào bạn,
Mình đọc ví dụ bạn đưa ra và cũng thấy dễ hiểu hơn rồi. :)
Cho mình xin hỏi thêm 1 chút là trường hợp mình xuất hóa đơn thì cứ căn cứ doanh thu do thu đc của bên nào thì xuất hóa đơn bình thường ạ?
Nếu thu tiền của ông B như bên trên - thông qua thẳng 112, thì cuối tháng kiểm soát công nợ như thế nào ạ? Nếu KH B cũng có TK ví điện tử của bên mình sẽ hạch toán như thế này ạ:
Nợ 3388B: 1.1
Có 5113: 1
Nếu để qua: Nợ 112, có 511, có 33311 thì hình như chưa đúng lắm ở nợ 112: vì bản chất tiền của mình trong 1 TK tổng nó k tăng, chỉ chuyển dịch từ A sang B, thu phí của B thì sẽ ghi giảm khoản phải trả của B.
Hi vọng nhận được ý kiến của bạn :)

Sửa lần cuối:
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào bạn,
Mình đọc ví dụ bạn đưa ra và cũng thấy dễ hiểu hơn rồi. :)
Cho mình xin hỏi thêm 1 chút là trường hợp mình xuất hóa đơn thì cứ căn cứ doanh thu do thu đc của bên nào thì xuất hóa đơn bình thường ạ?
Nếu thu tiền của ông B như bên trên - thông qua thẳng 112, thì cuối tháng kiểm soát công nợ như thế nào ạ? Nếu KH B cũng có TK ví điện tử của bên mình sẽ hạch toán như thế này ạ:
Nợ 3388B: 1.1
Có 5113: 1
Nếu để qua: Nợ 112, có 511, có 33311 thì hình như chưa đúng lắm ở nợ 112: vì bản chất tiền của mình trong 1 TK tổng nó k tăng, chỉ chuyển dịch từ A sang B, thu phí của B thì sẽ ghi giảm khoản phải trả của B.
Hi vọng nhận được ý kiến của bạn :)
Trường hợp bạn muốn kiểm soát công nợ thì bạn tưởng tượng là bán hàng chưa thu tiền ghi
Nợ 131 B
Có 5113; 3311
Tiếp tục lập chứng từ thu
Nợ 1111 1121
Có 131A
Khi này phần mềm sẽ theo dõi tần suất giao dịch của bạn và bên B cũng như kiểm tra công nợ
Còn trường hợp B có ví điện tử thì bạn hạch toán như trên là đúng rồi. Nhưng phải hạch toán thêm nghiệp vụ tăng tiền thuộc về công ty chứ. Bản chất tiền trong TK là tiền ng ta, còn tiền của cty nữa nên bạn phải chi tiết TK tiền ra thành tiền của KH và tiền của CTY, tăng tiền ở đây có thể hiểu là bạn ghi 1 bút toán
1121 Công ty
1121 Công ty B
Để cho rạch ròi.
Cám ơn bạn đã trao đổi.

• Like
Reactions: Trần Hoàng Nhi
T

Trần Hoàng Nhi

Guest
7/9/17
8
1
3
32
Thu chi hộ tiền thôi em.
Doanh thu là phí thu chi hộ, chi phí là phí trả cho ngân hàng
Em chào anh,
Hàng kỳ bên em và bên B chốt số liệu với nhau để đưa ra được phí bên em được hưởng là bao nhiêu.
Khi xuất hóa đơn cho hoạt động này, nội dung xuất hóa đơn em ghi như thế nào cho hợp lý ạ và cho em hỏi thêm là hoạt động trung gian thanh toán này chịu thuế suất thuế GTGT là 10% ạ?
Em có đọc lại các thông tư về thuế gtgt và văn bản hợp nhất số: 16/VBHN-BTC thì loại trừ ra khỏi không chịu thuế, thuế suất 0% và 5%, nên suy ra nó thuộc thuế suất thuế GTGT 10%. Em hiểu như vậy đúng chưa ạ?
Rất mong anh giải đáp. Em cảm ơn ạ!

L

Lion FTU

Trung cấp
31/5/19
56
23
8
34
Bạn phải theo dõi công nợ cho từng Khách hàng
1.1 Với trường hợp KH cùng ví điện tử
KH chuyển tiền hạch toán Nợ 1121/ Cr 3388
KH chuyển tiền Dr 3388/ Cr 1121 đồng thời ghi tăng cho KH nhận đk trong ví: Dr 1121/ Cr 3388
1.2 Với Trường hợp khách hàng khác ví vẫn thanh toán đk thì bỏ bút toán sau nhé

L

Lion_king1410

Sơ cấp
23/10/14
8
1
3
42
Bạn phải theo dõi công nợ cho từng Khách hàng
1.1 Với trường hợp KH cùng ví điện tử
KH chuyển tiền hạch toán Nợ 1121/ Cr 3388
KH chuyển tiền Dr 3388/ Cr 1121 đồng thời ghi tăng cho KH nhận đk trong ví: Dr 1121/ Cr 3388
1.2 Với Trường hợp khách hàng khác ví vẫn thanh toán đk thì bỏ bút toán sau nhé
bạn có tài liệu về hạch toán cty ví điện tử không, cho mình xin với!

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Em chào anh chị,
Anh chị có kinh nghiệm về lĩnh vực ví điện tử - (giống hình thức ví điện tử Momo) khi phát sinh các nghiệp vụ thì hạch toán như thế nào, doanh thu chi phí ghi nhận ra sao, bớt thời gian cho em xin tài liệu hoặc hướng dẫn với ạ.
Em có lên web tìm hiểu nhưng hầu như không thấy thông tin. Công ty em cung cấp dịch vụ ví điện tử, KH tạo TK trên ví điện tử, khi tạo tài khoản - ví điện tử, KH sẽ nạp tiền vào ví để chi tiêu, tiền đc chuyển từ TK ngân hàng của khách hàng vào ví. Phát sinh mua hàng, ví dụ KH A mua trà sữa của 1 cửa hàng B (cả A và B đều đăng ký ví điện tử bên em) họ tiến hành thanh toán với nhau. Tiền phí bên em sẽ thu được của bên B, trả phí cho bên Ngân hàng, nơi mà KH A có tài khoản. Vậy em có thể hạch toán như thế nào ạ? Trường hợp nếu KH A chuyển tiền nội bộ giữa ví của A cho 1 KH C khác, giống như chuyển tiền tài khoản qua tài khoản của ngân hàng thì hạch toán phí thu của A như thế nào? hoạch toán tài khoản của A và C ra sao khi tiền giảm đi ở A và tăng ở C.
Rất mong anh chị giải đáp.
Em cảm ơn ạ

Bản chất cái ví điện tử như cái bao từ thiện đi gom tiền và đi phát tiền (Cũng có thể là ngân hàng trung gian).
-ĐI gom tiền và hát lại tiền đưa vào TK 3388(Chi tiết phần tài khỏan).Trả pí ngân hàng đưa vào TK 641,6428 đều được .
-Tiền hoa hồng chuyển tiền hạch toán vào doanh thu :TK 511
Cái quan trọng là lời hay không ?.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA