Mất hóa đơn điện tử đã chuyển đổi

V

Vivian27

Guest
11/9/17
4
2
3
24
Xin chào mọi người,

Nhà cung cấp cho công ty mình hiện nay đã phát hành hóa đơn điện tử. Nhưng công ty mình yêu cầu phải có bản chuyển đổi hóa đơn điện tử ra bản giấy, có ký tên và đóng dấu của công ty. Nhưng mình đã làm mất hóa đơn giấy chuyển đổi từ hóa đơn điện tử ra. Vậy mình có thể yêu cầu bên bán cung cấp lại bản khác có đóng dấu được không? Vì mình nghe nói chỉ chuyển đổi 1 lần.
Nhờ các bạn tư vấn giúp.
Cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Bạn nghe chính xác rồi đó. Hóa đơn điện tử chỉ được chuyển đổi đúng 1 lần thôi.

• Like
Reactions: proboy1011
V

Vivian27

Guest
11/9/17
4
2
3
24
Bạn nghe chính xác rồi đó. Hóa đơn điện tử chỉ được chuyển đổi đúng 1 lần thôi.
Vây bây giờ có cách nào giải quyết được không bạn? Hay là phải đền bù như việc mất hóa đơn thông thường? Như vậy thì hóa đơn điện tử vẫn không có tiện ích gì trong việc tránh mất hóa đơn sao bạn? Nhờ bạn trả lời giúp. Cảm ơn nhiều.

quick87

quick87

Trung cấp
25/6/07
93
19
8
35
Vây bây giờ có cách nào giải quyết được không bạn? Hay là phải đền bù như việc mất hóa đơn thông thường? Như vậy thì hóa đơn điện tử vẫn không có tiện ích gì trong việc tránh mất hóa đơn sao bạn? Nhờ bạn trả lời giúp. Cảm ơn nhiều.
Bạn tham khảo phía dưới nhé:
Câu hỏi 3: Trường hợp mất hóa đơn chuyển đổi, có bị phạt hay không? Phải làm gì khi vận chuyển hàng hóa trong trường hợp này?
Trả lời

+ Không bị phạt.
+ Có thể sử dụng hóa đơn điện tử bằng file thay thế để cung cấp cho cơ quan chức năng ( bao gồm ứng dụng đọc file)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
BlogExcel.Com

BlogExcel.Com

www.blogexcel.com
7/9/17
37
17
8
www.blogexcel.com

Không bị phạt nhé. Hóa đơn điện tử ngoài các ưu điểm so với hóa đơn giấy còn có ưu điểm lớn nhất đó là không sợ mất. Cái hóa đơn chuyển đổi kia để cung cấp khi đi đường, chứng minh nguồn gốc hàng hóa...thôi. Bạn có thể tải hóa đơn điện tử của khách từ Web hoặc báo họ gửi cho bạn nha

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Không bị phạt nhé. Hóa đơn điện tử ngoài các ưu điểm so với hóa đơn giấy còn có ưu điểm lớn nhất đó là không sợ mất. Cái hóa đơn chuyển đổi kia để cung cấp khi đi đường, chứng minh nguồn gốc hàng hóa...thôi. Bạn có thể tải hóa đơn điện tử của khách từ Web hoặc báo họ gửi cho bạn nha

chính xác nè ...

C

Công Tử Họ Nguyễn

Guest
21/8/17
6
7
3
34
Chào bạn
Như trích dẫn của bạn thì hoá đơn điện tử chỉ được phép chuyển đổi 1 lần và không được phép in chuyển đổi lần thứ 2. Giống như hoá đơn giấy, bạn đề nghị in bản thể hiện của hoá đơn điện tử đã chuyển đổi (ghi đó là bản sao) và đóng dấu để lưu trữ và hạch toán. Bạn nên xem xét hoá đơn đó giá trị bao nhiêu tiền nhé không bị phạt nặng đó bạn ạ

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Chào bạn
Như trích dẫn của bạn thì hoá đơn điện tử chỉ được phép chuyển đổi 1 lần và không được phép in chuyển đổi lần thứ 2. Giống như hoá đơn giấy, bạn đề nghị in bản thể hiện của hoá đơn điện tử đã chuyển đổi (ghi đó là bản sao) và đóng dấu để lưu trữ và hạch toán. Bạn nên xem xét hoá đơn đó giá trị bao nhiêu tiền nhé không bị phạt nặng đó bạn ạ

Theo mình nghĩ thì năm nay chỉ là thử nghiệm chuyển đổi từ hóa đơn giấy sang hóa đơn điện tử nên nếu có sai sót thì cq thuế cũng không quá căng ke và phạt nặng đâu... ko khéo bạn ấy tưởng thật mất ngủ mấy đêm, sáng mai tóc bạc trắng như Mai Siêu Phong thì tội nghiệp.. hihihi

C

Công Tử Họ Nguyễn

Guest
21/8/17
6
7
3
34
@BlogExcel.Com : Bạn hiểu sai vấn đề rùi bạn nhé, hoá đơn điện tử thì không sợ mất (in bản thể hiện để đi đường và kẹp chứng từ, ... bản thể hiện không có tính chất pháp lý) còn hoá đơn điện tử chuyển đối thành hoá đơn giấy thì không như thế bạn nhé nó chỉ được phép in 1 lần và ký đóng dấu và có tính chất pháp lý.

• Like
Reactions: Viet Huong
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
@BlogExcel.Com : Bạn hiểu sai vấn đề rùi bạn nhé, hoá đơn điện tử thì không sợ mất (in bản thể hiện để đi đường và kẹp chứng từ, ... bản thể hiện không có tính chất pháp lý) còn hoá đơn điện tử chuyển đối thành hoá đơn giấy thì không như thế bạn nhé nó chỉ được phép in 1 lần và ký đóng dấu và có tính chất pháp lý.
Nếu mà như này thì cũng không tiện lợi lắm ha?!
Mà những DN kinh doanh thương mại, luôn cần chứng từ pháp lý đi kèm hàng hóa khi lưu thông trên thị trường, nghĩa là kiểu gì cũng phải chuyển đổi HĐĐT. Vậy nên chăng phát minh ra hình thức chứng từ khác tương đương để tiện cho vận chuyển hàng hóa, nhỉ!

C

Công Tử Họ Nguyễn

Guest
21/8/17
6
7
3
34
Chào bạn. Khi lưu thông trên đường bạn có thể in bản thể hiện của hoá đơn điện tử ra để đi cùng hàng hoá của mình khi gặp quản lý thị trường, công an kinh tế thì bản thể hiện đó sẽ chứng minh nguồn gốc hàng hoá (nếu họ muốn kiểm tra bản pháp lý, bạn cung cấp cho họ mã hoá đơn tra cứu trên website là được bạn ạ) Do đó các bạn không cần phải in hoá đơn đơn điện tử chuyển đổi sang hoá đơn giấy để đi đường bạn nhé. Hoá đơn điện tử ra đời nhằm chống làm giả hoá đơn, giảm chi phí in ấn, chuyển phát nhanh, lưu trữ, không sợ sai xót khi viết hoá đơn, không sợ mất hoá đơn. Lợi ích của nó rất tốt bạn ạ

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Chào bạn. Khi lưu thông trên đường bạn có thể in bản thể hiện của hoá đơn điện tử ra để đi cùng hàng hoá của mình khi gặp quản lý thị trường, công an kinh tế thì bản thể hiện đó sẽ chứng minh nguồn gốc hàng hoá (nếu họ muốn kiểm tra bản pháp lý, bạn cung cấp cho họ mã hoá đơn tra cứu trên website là được bạn ạ) Do đó các bạn không cần phải in hoá đơn đơn điện tử chuyển đổi sang hoá đơn giấy để đi đường bạn nhé. Hoá đơn điện tử ra đời nhằm chống làm giả hoá đơn, giảm chi phí in ấn, chuyển phát nhanh, lưu trữ, không sợ sai xót khi viết hoá đơn, không sợ mất hoá đơn. Lợi ích của nó rất tốt bạn ạ
Theo mình được biết thì vẫn phải cần in hóa đơn chuyển đổi ra để đi đường. Hiện tại thì vẫn còn nhiều vấn đề thắc mắc về hóa đơn điện tử. Hy vọng trong tương lai gần khi mà phổ cập sẽ có một văn bản hay thông tư gì đó thể hiện rõ các vấn đề về hóa đơn điện tử

C

Công Tử Họ Nguyễn

Guest
21/8/17
6
7
3
34
Thực ra về vấn đề pháp lý chúng ta vẫn xử lý được vì hiện tại bên Công an kinh tế và quản lý thị trường được trang bị 1 thiết bị để có thể tra cứu được hoá đơn gốc (có tính pháp lý), do đó hoá đơn việc bắt buộc phải in chuyển đổi ra giấy là không quá cần thiết bạn nhé.

• Like
Reactions: Viet Huong
HOTRO-HDDT-VNPT

HOTRO-HDDT-VNPT

Guest
7/9/17
22
2
3
37
Thực ra khi có kiểm tra bạn cung cấp cho họ mã hoá đơn tra cứu trên website là được rồi.

Bản in giấy mà bạn lưu hiện tại bạn đã làm mất thực ra chỉ có giá trị lưu trữ thôi bạn nhé.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@HOTRO-HDDT-VNPT
Như vậy hiểu nôm na cái mình tải về (Không tính chuyển đổi) và hạch toán đầu vào cũng chỉ là tờ giấy, chả có giá trị gì. Khi thuế kiểm tra cái tờ giấy này thì họ kiểm cái tờ giấy này xem có trên Web không là OK nhỉ

C

Công Tử Họ Nguyễn

Guest
21/8/17
6
7
3
34
Đúng rùi bạn ạ, Cơ quan thuế chỉ kiểu tra file gốc có tính pháp lý, còn chứng từ chúng ta kẹp vào là để hạch toán và lưu hồ sơ thôi, nên bạn yên tâm chỗ đó, đó là lợi ích của Hoá đơn điện tử đem lại

• Like
Reactions: BlogExcel.Com
Hóa đơn điện tử VNIs

Hóa đơn điện tử VNIs

Sơ cấp
11/9/17
18
10
3
Xin chào mọi người,

Nhà cung cấp cho công ty mình hiện nay đã phát hành hóa đơn điện tử. Nhưng công ty mình yêu cầu phải có bản chuyển đổi hóa đơn điện tử ra bản giấy, có ký tên và đóng dấu của công ty. Nhưng mình đã làm mất hóa đơn giấy chuyển đổi từ hóa đơn điện tử ra. Vậy mình có thể yêu cầu bên bán cung cấp lại bản khác có đóng dấu được không? Vì mình nghe nói chỉ chuyển đổi 1 lần.
Nhờ các bạn tư vấn giúp.
Cảm ơn

Do hóa đơn điện tử chỉ được chuyển đổi duy nhất 1 lần (Theo thông tư 32) và hóa đơn chuyển đổi có giá trị pháp lý như hóa đơn thông thường.

Theo mình được biết thì vẫn phải cần in hóa đơn chuyển đổi ra để đi đường. Hiện tại thì vẫn còn nhiều vấn đề thắc mắc về hóa đơn điện tử. Hy vọng trong tương lai gần khi mà phổ cập sẽ có một văn bản hay thông tư gì đó thể hiện rõ các vấn đề về hóa đơn điện tử

Để đi đường, đơn vị chỉ cần in bản thể hiện của hóa đơn điện tử (Là 1 tờ giấy) để chứng minh với cơ quan chức năng, sau đó họ có nhiệm vụ tự tra cứu trên web thôi bạn. Ko cần thiết phải chuyển đổi từ hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy. Tuy nhiên về mặt pháp lý, bản thể hiện này không có giá trị gì cả.

Sửa lần cuối:
BlogExcel.Com

BlogExcel.Com

www.blogexcel.com
7/9/17
37
17
8
www.blogexcel.com
Do hóa đơn điện tử chỉ được chuyển đổi duy nhất 1 lần (Theo thông tư 32) và hóa đơn chuyển đổi có giá trị pháp lý như hóa đơn thông thường nên bạn cần làm thủ tục báo mất như hóa đơn giấy thông thường nhé.
Bạn cho mình hỏi
- Nếu báo mất thì có bị phạt như làm mất hóa đơn tự in trước đây không
- Và nếu in lại cái hóa đơn chuyển đổi này từ File PDF và đóng mộc, ký lại...thì làm sao mà biết được có cái trước đó bị mất nếu không ai nói nhỉ

Hóa đơn điện tử VNIs

Hóa đơn điện tử VNIs

Sơ cấp
11/9/17
18
10
3
Bạn cho mình hỏi
- Nếu báo mất thì có bị phạt như làm mất hóa đơn tự in trước đây không
- Và nếu in lại cái hóa đơn chuyển đổi này từ File PDF và đóng mộc, ký lại...thì làm sao mà biết được có cái trước đó bị mất nếu không ai nói nhỉ

- Do hóa đơn chuyển đổi có giá trị pháp lý như hóa đơn thông thường nên nếu mất bạn sẽ phải làm báo mất như hóa đơn bình thường. Khi đã chuyển đổi từ hóa đơn điện tử sang hóa đơn chuyển đổi thì bạn hiểu đơn giản là nó đã trở thành hóa đơn giấy thông thường rồi, còn bản điện tử kia chỉ còn giá trị tham khảo.

- Hóa đơn chuyển đổi có một vài dấu hiệu để phân biệt với bản hiển thị hoặc hóa đơn thông thường.
Để phân biệt hóa đơn điện tử in chuyển đổi ra giấy với hóa đơn giấy ta có thể dựa vào hai chỉ tiêu chính sau:
Mẫu số: Số liên của Hóa đơn điện tử được quy định là không có liên nên ở thông số số liên sẽ là số 0.
VD: 01GTKT0/001 đối với hóa đơn giấy sẽ là số trong khoảng từ 2 đến 9
Ký hiệu (Số serial): Ký hiệu của hóa đơn điện tử được quy định là E.
VD: VN/17E đối với hóa đơn giấy đặt in thì Ký hiệu cuối cùng là P hoặc với hóa đơn tự in thì ký hiệu cuối cùng T.
Ngoài ra, trên bản in chuyển đổi của Hóa đơn điện tử còn có một số chỉ tiêu khác như:
  • Phải có dòng chữ: HÓA ĐƠN CHUYỂN ĐỔI TỪ HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ nằm dưới tên hóa đơn.
  • Phải có Người in chuyển đổi, ngày – giờ in chuyển đổi.

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng

Bạn này nói chuẩn ko cần chỉnh nè... chắc là cũng đang dùng hóa don điện tử nè... ai thử nghiệm qua rồi sẽ thấy nó tiện lợi rất rất rất rất rất nhiều...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA