Tài sản cố định

• Thread starter long 2010
  • Ngày gửi
L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
cả nhà ơi bên mình mua tài sản là chiếc ôt ô của tư nhân không viết hóa đơn . ( nhưng mình vẫn theo dõi trích khấu hao k cho vào chi phí . )
Nay cty bán cho 1 công ty khác họ bắt xuất hóa đơn .
hạch toán
DT bán TK 711
phần còn lại trưa trích khấu hao Tk 811 ( có được tính không cả nhà )
cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
cả nhà ơi bên mình mua tài sản là chiếc ôt ô của tư nhân không viết hóa đơn . ( nhưng mình vẫn theo dõi trích khấu hao k cho vào chi phí . )
hạch toán
DT bán TK 711
cảm ơn nhiều
Nếu bạn mua tài sản của cá nhân không kinh doanh thì không cần hóa đơn mà chỉ cần bảng kê.
Khi mua tài sản về sử dụng, kể cả không có hóa đơn, chứng từ đầy đủ để xác định là chi phí được trừ thì vẫn hạch toán trích khấu hao bình thường, chỉ khi quyết toán thuế thì loại ra khỏi chi phí được trừ thôi. Khi bán ô tô cho công ty khác hay cá nhân thì bắt buộc phải xuất hóa đơn và tính thuế GTGT, hạch toán kế toán bình thường (Giá trị còn lại nếu không có bảng kê theo quy định thì không được tính là chi phí được trừ).

• Like
Reactions: long 2010
L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
Nếu bạn mua tài sản của cá nhân không kinh doanh thì không cần hóa đơn mà chỉ cần bảng kê.
Khi mua tài sản về sử dụng, kể cả không có hóa đơn, chứng từ đầy đủ để xác định là chi phí được trừ thì vẫn hạch toán trích khấu hao bình thường, chỉ khi quyết toán thuế thì loại ra khỏi chi phí được trừ thôi. Khi bán ô tô cho công ty khác hay cá nhân thì bắt buộc phải xuất hóa đơn và tính thuế GTGT, hạch toán kế toán bình thường (Giá trị còn lại nếu không có bảng kê theo quy định thì không được tính là chi phí được trừ).
Em cảm ơn ? cho em hỏi vậy mình càn phải làm bảng kê nào và giấy tờ nào để 811 đư oc tính chi phí ah . em cảm ơn

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em cảm ơn ? cho em hỏi vậy mình càn phải làm bảng kê nào và giấy tờ nào để 811 đư oc tính chi phí ah . em cảm ơn
Khi mua tài sản cần lập BẢNG KÊ THU MUA HÀNG HÓA, DỊCH VỤ MUA VÀO KHÔNG CÓ HÓA ĐƠN theo mẫu của Thông tư 78 (Bạn chịu khó google là ra mà). Ngoài ra cần có đầy đủ các chứng từ khác về việc mua xe: Hợp đồng mua bán, biên lai nộp trước bạ, đăng ký xe,...

• Like
Reactions: long 2010
L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
Khi mua tài sản cần lập BẢNG KÊ THU MUA HÀNG HÓA, DỊCH VỤ MUA VÀO KHÔNG CÓ HÓA ĐƠN theo mẫu của Thông tư 78 (Bạn chịu khó google là ra mà). Ngoài ra cần có đầy đủ các chứng từ khác về việc mua xe: Hợp đồng mua bán, biên lai nộp trước bạ, đăng ký xe,...
em cảm ơn anh ah .

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Bạn không nói rõ ô tô của cty là loại gì (ô tô con hay ô tô tải-bán tải). Nếu ô tô con thì như Mr Hiền hướng dẫn, còn ô tải là loại xe kinh doanh (chủ trước là cá nhân kinh doanh) nên mua vào không có hóa đơn thì sẽ khá rắm rối, bởi theo quy định doanh nghiệp (cá nhân kinh doanh) mua- bán hàng hóa, tài sản đều phải có hóa đơn.

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
hạch toán
DT bán TK 711
cảm ơn nhiều

trưa trích là gì hả bạn? .... vậy có sáng trích và tối trích ko ??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA