Dư có tk 131 cao dẫn đến tk 111 nợ nhiều giải quyết thế nào

• Thread starter phamhongxuan
  • Ngày gửi
P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội
Chào cả nhà, bên mình làm thương mại, khách hàng tạm ứng hợp đồng nhiều và theo HĐ ký thì sang năm mới thực hiện. Dẫn đế TK 131 bên mình dư có cao. Vì hợp đồng chưa thực hiện nên khi thực hiện tạm ứng HĐ khách yêu cầu bên m rút TM về rồi ứng trả lại cho khách trước đến khi nào thực hiện hợp đồng thì khách sẽ trả tiền mặt số tiền tương ứng đấy cho bên mình thanh toán cho nhà cung cấp. Nên dẫn đến tk 111 dư nợ rất cao (tồn quỹ tiền mặt ảo).
Em làm kế toán mới chưa va vấp TH này bao giờ cả nhà giúp em giải đáp trong trường hợp này với ạ.
EM cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn nên tôn trọng người được hỏi nhé.
Đừng có hỏi vớ vẩn,

buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
Chào cả nhà, bên mình làm thương mại, khách hàng tạm ứng hợp đồng nhiều và theo HĐ ký thì sang năm mới thực hiện. Dẫn đế TK 131 bên mình dư có cao. Vì hợp đồng chưa thực hiện nên khi thực hiện tạm ứng HĐ khách yêu cầu bên m rút TM về rồi ứng trả lại cho khách trước đến khi nào thực hiện hợp đồng thì khách sẽ trả tiền mặt số tiền tương ứng đấy cho bên mình thanh toán cho nhà cung cấp. Nên dẫn đến tk 111 dư nợ rất cao (tồn quỹ tiền mặt ảo).
Em làm kế toán mới chưa va vấp TH này bao giờ cả nhà giúp em giải đáp trong trường hợp này với ạ.
EM cảm ơn.
Bạn có quản nó nổi không chứ kg quan trọng cao hay thấp

T

thanhtunghc

Sơ cấp
30/12/10
23
6
3
33
Ha Noi
Bạn làm bút toán vay tiền mặt Nợ 111 x
Có 311 x

T

thanhtunghc

Sơ cấp
30/12/10
23
6
3
33
Ha Noi
Đây là mình đi vay tại thiếu tiền mặt mà, như kiểu vay người thân bạn bè thì làm gì có tính lãi hả bạn. Khi nào số dư nợ của 111 thì bạn hạch toán Nợ 311 Có 111 là ok mà

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Đây là mình đi vay tại thiếu tiền mặt mà, như kiểu vay người thân bạn bè thì làm gì có tính lãi hả bạn. Khi nào số dư nợ của 111 thì bạn hạch toán Nợ 311 Có 111 là ok mà
Xàm hết mức.
Bố láo thật.

• Like
Reactions: buiminhdinh
P

Phuong_VT

Trung cấp
27/12/16
73
9
8
31
Mình không hiểu quy trình làm việc bên bạn @phamhongxuan như thế nào?
Tại sao khách hàng đã tạm ứng cho mình, xong mình lại phải rút về quỹ tiền mặt và chuyển lại cho khách hàng. Mục đích để làm gì? Vậy thì đừng tạm ứng chứ?

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Bạn cẩn thận chứ không nếu rút tiền giao lại mà ko có ký tá gì thì mất là bạn đền đấy nhé

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Gì mà sàm vs bố láo vậy anh/ chị. Nếu em làm sai thì góp ý làm gì mà ăn nói như vô học vậy
Bạn nói xem bạn đang hướng dẫn người ta làm cái gì?
Bạn có hiểu cái gì không?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn cẩn thận chứ không nếu rút tiền giao lại mà ko có ký tá gì thì mất là bạn đền đấy nhé
Đây là 1 câu hỏi hết sức ngớ ngẩn.
Mà chủ thớt chẳng hiểu cái khỉ gì cả nên ms hỏi như vậy.
Nó sai nghiêm trọng về cách làm.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Đây là 1 câu hỏi hết sức ngớ ngẩn.
Mà chủ thớt chẳng hiểu cái khỉ gì cả nên ms hỏi như vậy.
Nó sai nghiêm trọng về cách làm.
Đúng là: (.. 1 câu hỏi hết sức ngớ ngẩn...) Nhưng vì : (..chủ thớt chẳng hiểu cái..) nhưng thực tế có thể xãy ra. Vậy nên bạn muốn trả lời thì cần bình tỉnh, giải thích vì sao : ( ..câu hỏi hết sức ngớ ngẩn..) chứ .

P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội
Dạ thưa cả nhà ngay từ đầu em nói là em mới làm nên mới phải hỏi, chứ nếu đã biết rồi thì chả phải hỏi để mọi người cho ăn gạch đá thế ạ. Trang web này là tư vấn hỗ trợ nhau. Nếu cá nhân ko hiểu, chưa lắm được thì đi hỏi có phải gọi là ngớ ngẩn ko ạ? Câu hỏi của em chỉ mong mọi người giúp em giải quyết trường hợp: Có TK 131 nhiều do khách hàng tạm ứng hợp đồng dẫn đến Nợ 111 nhiều. Em làm giảm tiền cho 2 tk ấy đi thì làm thế nào? Các anh chị nào biết trả lời giúp em, em cảm ơn rất nhiều.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@phamhongxuan Em ơi, mình có 2 bút toán N131/C511 va N111/C131 đúng ko. Rồi e đưa lại tiền cho KH đã trả, nếu vậy e ko dk N111/C131, e ghi ngoài sổ sách, làm giấy giao nhận tiền cho KH, coi như theo dõi ngoài ah. Vậy thì sổ quỹ e ko tăng nhé. Còn nếu ko thì e làm HD mượn cho cá nhân, chú ý là cá nhân nhé, còn DN phải ck. Nhưng nếu số tiền lớn mà ko lãi thì cũng ko hợp lý đâu. Nên c nghĩ e để ngoài sổ sách theo dõi nha.

P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội
@phamhongxuan Em ơi, mình có 2 bút toán N131/C511 va N111/C131 đúng ko. Rồi e đưa lại tiền cho KH đã trả, nếu vậy e ko dk N111/C131, e ghi ngoài sổ sách, làm giấy giao nhận tiền cho KH, coi như theo dõi ngoài ah. Vậy thì sổ quỹ e ko tăng nhé. Còn nếu ko thì e làm HD mượn cho cá nhân, chú ý là cá nhân nhé, còn DN phải ck. Nhưng nếu số tiền lớn mà ko lãi thì cũng ko hợp lý đâu. Nên c nghĩ e để ngoài sổ sách theo dõi nha.
Dạ chị ơi khổ nỗi là khách hàng chuyển khoản vào tk cty: tạm ứng hợp đồng số.... em định khoản: Nợ 1121 có tk 131. Do vậy em ko để ngoài sổ được. Khi khách hàng lấy lại số tiền mặt đã tạm ứng cho bên em thì dẫn đến dư nợ tk 1111 của em tăng. Vì hợp đồng chưa thực hiện nên tiền khách tạm ứng bên em chưa phải trả nhà cung cấp, do vậy hiện tại dư nợ tk 1111 cao ạ.

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
@phamhongxuan Mình rất thắc mắc là tại sao phải đưa lại tiền cho khách trong khi đó là tiền tạm ứng. vậy thì cái hợp đồng đó + tiền tạm ứng đó nhằm mục đích gì? Vì bạn nói bên bạn tồn cao nên mình hiểu đây là cách làm của bên bạn đó giờ như vậy. Bạn nên hiểu để tìm cách giải quyết triệt để.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
@phamhongxuan Mình rất thắc mắc là tại sao phải đưa lại tiền cho khách trong khi đó là tiền tạm ứng. vậy thì cái hợp đồng đó + tiền tạm ứng đó nhằm mục đích gì? Vì bạn nói bên bạn tồn cao nên mình hiểu đây là cách làm của bên bạn đó giờ như vậy. Bạn nên hiểu để tìm cách giải quyết triệt để.
1. Chủ thớt đang vẽ đường, và những tên ngớ ngẩn lao vào giúp.
2. Chủ thớt thuộc loại ngớ ngẩn, đang lầm đường lạc lối. Và cũng đc 1 số thành phần đưa xuống mồ.

P

Phuong_VT

Trung cấp
27/12/16
73
9
8
31
Dạ chị ơi khổ nỗi là khách hàng chuyển khoản vào tk cty: tạm ứng hợp đồng số.... em định khoản: Nợ 1121 có tk 131. Do vậy em ko để ngoài sổ được. Khi khách hàng lấy lại số tiền mặt đã tạm ứng cho bên em thì dẫn đến dư nợ tk 1111 của em tăng. Vì hợp đồng chưa thực hiện nên tiền khách tạm ứng bên em chưa phải trả nhà cung cấp, do vậy hiện tại dư nợ tk 1111 cao ạ.

Theo mình dư Nợ cao hay thấp không quan trọng lắm đâu, chủ yếu bạn có quản lý được không? Và khoản TM đó gửi lại cho Khách hàng thì bạn nên có biên nhận ký tá rõ ràng chứ không người chịu thiệt sẽ là công ty bạn đấy.
Mình nghĩ bạn nên góp ý về việc này với Sếp bạn, tìm cách giải quyết có lợi cho bên bạn hơn. Chứ cứ làm vậy thì khó có cách nào TK 111 tồn thấp đi được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA