Nộp thuế TNCN thay cho chủ nhà

• Thread starter Đại Thương 1802
  • Ngày gửi
Đ

Đại Thương 1802

Hóa đơn đầu ra xuất trước hóa đơn đầu vào
7/3/17
43
0
6
Chào anh Chị .
Anh chị cho em hỏi thời hạn nộp thay của thuê TNCN cho chủ nhà được tính như thế nào ạ, Bên em có ký kết hợp đồng thuê nhà với chủ nhà và trong điều khoản của hợp đồng thì bên Em chịu trách nhiệm nộp thay thuế TNCN cho chủ nhà,
Hợp đồng ký từ tháng 4 mà bây giờ em vẫn chưa nộp Thuế TNCN, Anh chị biết thông tư nghị định nào Chỉ giúp Em ạ. Em cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào anh Chị .
Anh chị cho em hỏi thời hạn nộp thay của thuê TNCN cho chủ nhà được tính như thế nào ạ, Bên em có ký kết hợp đồng thuê nhà với chủ nhà và trong điều khoản của hợp đồng thì bên Em chịu trách nhiệm nộp thay thuế TNCN cho chủ nhà,
Hợp đồng ký từ tháng 4 mà bây giờ em vẫn chưa nộp Thuế TNCN, Anh chị biết thông tư nghị định nào Chỉ giúp Em ạ. Em cảm ơn ạ.
Đầu tiên bạn phải đi đăng ký MST cá nhân cho chủ nhà, lên chi cục thuế nộp thuế môn bài, xong mua hóa đơn, nộp thuế GTGT và thuế TNCN. Lúc mua hóa đơn xuất hiện 02 việc.
Nếu mua hóa đơn từ tháng 4 đến h thì nó sẽ phạt chậm nộp.
Nếu mua hóa đơn từ thời điểm tháng 9 này thì nó không phạt. Vậy nên bạn nên mua hóa đơn từ thời điểm tháng 9. Trên hóa đơn ghi "Tiền thuê nhà tháng 4 5 6 7 8 9 theo HĐ số ngày tháng năm " và tổng số tiền.

Đ

Đại Thương 1802

7/3/17
43
0
6
Dạ. Em cảm ơn Anh ạ.
Anh ơi, Bên em thuê nhà từ tháng 1 năm 2017 ạ, từ thời điểm tháng 1 đến tháng 3 thì ông chủ nhà đi nộp thuế TNCN ạ( ông đã có mã số thuế ạ). sang đến tháng 4 bên em muốn lấy tiền thuế đấy làm chi phí hơp lý của công ty nên đã đề nghị đi nộp thay ạ. Và đến thời đểm bây giờ bên em vẫn chưa nộp Thuế TNCN cho ông đấy ạ.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dạ. Em cảm ơn Anh ạ.
Anh ơi, Bên em thuê nhà từ tháng 1 năm 2017 ạ, từ thời điểm tháng 1 đến tháng 3 thì ông chủ nhà đi nộp thuế TNCN ạ( ông đã có mã số thuế ạ). sang đến tháng 4 bên em muốn lấy tiền thuế đấy làm chi phí hơp lý của công ty nên đã đề nghị đi nộp thay ạ. Và đến thời đểm bây giờ bên em vẫn chưa nộp Thuế TNCN cho ông đấy ạ.
Vậy bạn phải ra công chứng làm ủy quyền nộp thuế thay, trên HĐ phải làm phụ lục công chứng từ tháng 4 bắt đầu nộp thuế thay.
Lên chi cục thuế mua hóa đơn bình thường như ở trên nói.

Đ

Đại Thương 1802

7/3/17
43
0
6
Dạ vâng. Em cảm ơn Anh ạ.
Anh ơi Anh. chỉ giúp em cái công văn để tham khảo hướng dẫn nộp thuế thay cho chủ nhà ạ. Em mới làm nên vẫn còn ng lém ạ

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dạ vâng. Em cảm ơn Anh ạ.
Anh ơi Anh. chỉ giúp em cái công văn để tham khảo hướng dẫn nộp thuế thay cho chủ nhà ạ. Em mới làm nên vẫn còn ng lém ạ
Cái này bạn ko dc tự điền mà ra công chứng nó sẽ đánh máy hoặc điền thay cho bạn và bên cho thuê. Mang theo hộ khẩu và sổ hồng hoặc đỏ, CMND và hợp đồng thuê nhà của cả 2 bên (có ghi dòng ủy quyền ), cty thì mang theo GPĐKKD bản thị thực ra công chứng luôn. Cái này ng đứng tên trên HĐ phải ra chứ ko cử nhân viên dc nha.
Để tránh trường hợp mang thiếu. Bạn ghé phòng công chứng hỏi kỹ về giấy công chứng và hồ sơ cần chuẩn bị. Sau đó về chuẩn bị và sắp xếp hồ sơ hãy báo cấp trên.

Đ

Đại Thương 1802

7/3/17
43
0
6
Em cảm ơn Anh ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA