Tính giá thành cho dịch vụ của bệnh viện

• Thread starter trangtax
  • Ngày gửi
T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
Bên em đang liên kết với một bệnh viện mở một phòng khám. Hai bên chia doanh thu và tự hạch toán doanh thu chi phí. Em đang chưa biết phải hạch toán chi phí và tính giá thành của hoạt động này thế nào. Anh chị tư vấn giúp em với ạ. Bên em hạch toán theo TT133. Em cám ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Bạn phải nêu rõ việc ký kết hợp đồng, cách xác định doanh thu, CP phát sinh của bạn tại đó thì mọi người mới rõ mà hỗ trợ bạn được, chứ thê này thì khó lắm

P

Phuongliên2016

Trung cấp
19/9/17
110
30
28
Hà Nội
Bạn tham khảo TT26/2015/TT-BTC thuế GTGT, thông tư 96/2015/TT-BCT thuế TNDN. TT133/2016/TT-BTC hướng dẫn cách hạch toán kế toán trong doanh nghiệp. Bệnh viên tư nhân hạch toán rất phức tạp. Có những loại thuốc chịu thuế và ko chịu thue. Nhức hết cả đầu, tìm hieu dần

• Like
Reactions: trangtax
T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
Bạn phải nêu rõ việc ký kết hợp đồng, cách xác định doanh thu, CP phát sinh của bạn tại đó thì mọi người mới rõ mà hỗ trợ bạn được, chứ thê này thì khó lắm
Cụ thể là thế này ạ: Bệnh viện này có một phòng khám. Bên em ký hợp đồng với bệnh viện theo hình thức xã hội hóa. Theo đó, Bên em sẽ đầu tư máy móc, thiết bị, con người cho phòng khám này. Doanh thu thì sau mỗi quý sẽ chốt với bệnh viện: bên em nhận 90%, bệnh viện nhận 10%. Sau đó 2 bên tự hạch toán lãi lỗ, nộp thuế. Chi phí bên em được tính bao gồm: Khấu hao máy móc thiết bị, lương toàn bộ nhân viên ở phòng khám, các chi phí khác liên quan đến hoạt động của phòng khám. Vậy bây giờ em phải hạch toán như thế nào ạ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cụ thể là thế này ạ: Bệnh viện này có một phòng khám. Bên em ký hợp đồng với bệnh viện theo hình thức xã hội hóa. Theo đó, Bên em sẽ đầu tư máy móc, thiết bị, con người cho phòng khám này. Doanh thu thì sau mỗi quý sẽ chốt với bệnh viện: bên em nhận 90%, bệnh viện nhận 10%. Sau đó 2 bên tự hạch toán lãi lỗ, nộp thuế. Chi phí bên em được tính bao gồm: Khấu hao máy móc thiết bị, lương toàn bộ nhân viên ở phòng khám, các chi phí khác liên quan đến hoạt động của phòng khám. Vậy bây giờ em phải hạch toán như thế nào ạ?
Cái này gọi là liên doanh theo hình thức góp vốn bằng tài sản.
- Bạn xác định chi phí riêng của phần công ty hạch toán bình thường. Treo vào 632 hoặc nếu cần phân bổ các chi phí có liên quan thì treo vào 154 trước. sau đó kết chuyển vào 632
- Chi phí chung thì chia theo tỷ lệ vốn góp trên HĐ. Sau khi phân chia bạn hạch toán phần chi phí và phải trả (338) như trên.
Ví dụ: Tiền điện 100 triệu, thuế 10 triệu. Bên bạn tỷ lệ vốn là 60% thì bạn nhận chi phí 60 tr và thuế 133: 6 tr. Hai bên lập bảng phân bổ chi phí chung mẫu 01 thông tư 161/2007. Tương tự cho doanh thu

• Like
Reactions: trangtax

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA