Cách xử lý mất hóa đơn đầu ra

• Thread starter vi ngot doi moi
  • Ngày gửi
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Hóa đơn chưa gửi cho khách hàng. Giờ bạn tự làm mất. Không xuất lại cho người ta thì người ta lấy gì dùng. Với bạn thì cho họ liên 1 photo còn nếu mình là khách hàng thì đừng hòng nhé. Mất là việc của bạn. Còn với mình là phải nhận liên hai của hóa đơn. Còn chuyện kêu bên mình ký vào biên bản xác nhận mất hóa đơn. Bên bán làm mất mà kêu bên mua đi xác nhận. Chắc điên mới đi ký vào.
Xử lý có nhiều cách. Chưa gì đã nói họ không biết.

Có lý.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dalatbeautiful

Sơ cấp
25/7/13
27
11
3
TP HCM
Anh Chu Đình Xinh đã ghi rõ từng trường hợp cho bạn luôn rồi, bạn đọc và áp dụng cho đúng, cần quy trách nhiệm cho ai thì phải quy vậy ...

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Xin chào bạn " vi ngot doi moi" bạn đã xử lý xong hóa đơn bên bạn bị mất chưa ? , hướng dẫn lại dùm mình được không ? , bên mình cũng giống như bạn vậy , giờ ko biết xử lý thế nào ?
Cảm ơn !
Mình đã xuất lại tờ khác cho khách ,coi như mình báo cáo đầu ra 2 lần bạn ak.

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
ảnh trả lời bạn ngay trong chủ đề mà bạn đăng đó, bạn quay lại trang 1 để xem nhé!
uk,mình xin lỗi mình đã xem lại ,nói chung là những quy định thông tư đó thì các bạn ai cũng biết ,nhưng để không phải nộp tiền phạt thuế chứ bạn ,lách đi chứ.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
lập báo cáo mất gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong vòng 5 ngày khi mất..
và chờ phạt (4-8tr)
Trời bạn ơi, thông tư 39 đã có quy định trường hợp này, chỉ cần phô tô liên 1 ra ký và đóng dấu trên tờ phô tô, làm biên bản xác nhận việc mất hóa đơn giữa hai công ty là cái tờ phô tô đó có giá trị như liên 2 thôi

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
cho mình hỏi hóa đơn đó 2 bên đã kê khai thuế chưa? Nếu chưa mình có cách không bị phạt nhé!
Cách gì thì hay dữ vậy ạ, Bên mình chưa gặp TH này bao giờ, nhưng bạn bày mình cách để mình phòng thân với :))))))

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Trời bạn ơi, thông tư 39 đã có quy định trường hợp này, chỉ cần phô tô liên 1 ra ký và đóng dấu trên tờ phô tô, làm biên bản xác nhận việc mất hóa đơn giữa hai công ty là cái tờ phô tô đó có giá trị như liên 2 thôi
Nếu vậy, mình là người mua, mình không làm mất nhưng mình chỉ có cái tờ photo từ liên 1 của bên bán và họ đóng dấu lên kèm công văn họ xác nhận họ làm mất thì mình có bị phạt không?

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@tieuthu_007 như vậy Người mua không bị phạt nhưng người bán sẽ bị phạt nhé bạn

T

TAXACCOUNTING

Trung cấp
5/6/17
54
20
8
38
Mình ko bị phạt, nhưng hóa đơn có khả năng bị loại thuế, chi phí. Vì bên báo mất phải hoàn thành thủ tục báo mất, nộp phạt thì liên 1 copy mới có giá trị thay thế

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Mình ko bị phạt, nhưng hóa đơn có khả năng bị loại thuế, chi phí. Vì bên báo mất phải hoàn thành thủ tục báo mất, nộp phạt thì liên 1 copy mới có giá trị thay thế
Vậy nếu bên họ xuất lại cho mình hóa đơn khác nhưng trên hóa đơn họ c ghi: xuất lại hóa đơn số ngày do thất lạc, bên mình nhận hóa đơn này đồng thời ký vào biên bản hủy hóa đơn trước do thất lạc nhưng nội dung thất lạc là do bên bán làm thất lạc. Với hóa đơn xuất lại + BB đó thì bên mua khai thuế bình thường đúng không bạn? Mình còn non kinh nghiệm về mất hóa đơn. Cảm ơn bạn

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
@tieuthu_007 như vậy Người mua không bị phạt nhưng người bán sẽ bị phạt nhé bạn
Mình đang ở vị trí bên mua, bên bán gửi hóa đơn nhưng bên mình không nhận và đnag tìm cách giải quyết nhưng phải đảm bảo an toàn cho bên mình vì bên mình không có lỗi

T

TAXACCOUNTING

Trung cấp
5/6/17
54
20
8
38
Vậy nếu bên họ xuất lại cho mình hóa đơn khác nhưng trên hóa đơn họ c ghi: xuất lại hóa đơn số ngày do thất lạc, bên mình nhận hóa đơn này đồng thời ký vào biên bản hủy hóa đơn trước do thất lạc nhưng nội dung thất lạc là do bên bán làm thất lạc. Với hóa đơn xuất lại + BB đó thì bên mua khai thuế bình thường đúng không bạn? Mình còn non kinh nghiệm về mất hóa đơn. Cảm ơn bạn
Bản chất ở đây là mất hóa đơn, xuất lại thì vẫn phải có hóa đơn gốc và hóa đơn xuất lại.

Các trường hợp mất hóa đơn cứ phải yêu cầu bên làm mất scan cho 1 bộ báo mất, nộp phạt mất. Như thế mới dùng liên copy thay thế được, mình là kế toán phải cầm đằng chuôi. Mất hđ giờ toàn 7 tr có phải đùa đâu

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Bản chất ở đây là mất hóa đơn, xuất lại thì vẫn phải có hóa đơn gốc và hóa đơn xuất lại.

Các trường hợp mất hóa đơn cứ phải yêu cầu bên làm mất scan cho 1 bộ báo mất, nộp phạt mất. Như thế mới dùng liên copy thay thế được, mình là kế toán phải cầm đằng chuôi. Mất hđ giờ toàn 7 tr có phải đùa đâu
Xuất lại tờ khác chứ không dùng liên copy bạn. Nhưng trên tờ hóa đơn xuất lại có ghi: xuất lại do mất hóa đơn. Mình mình ký bào BB hủy hóa đơn trước do thất lạc giúp họ, tất nhiên trong BB có ghi rõ lỗi do bên bán làm mất hóa đơn. Mình ở vị trí bên mua như vậy là mình an toàn rồi chứ, đâu cần bộ hồ sơ báo mất và nộp phạt (mình nghĩ chỉ cần khi bên đó photo liên 1 1 hóa đơn mất và đóng dấu cho mình )

T

TAXACCOUNTING

Trung cấp
5/6/17
54
20
8
38
Theo luật thì nếu thu hồi bản cũ và xuất hóa đơn thay thế thì được, vì nó là hóa đơn mới.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Làm gì có giá trị như liên 2 khi không có được xử lý của cơ quan thuế về việc này chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA