Ghi nhận tài sản cố định

• Thread starter trangtax
  • Ngày gửi
T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
Anh chị cho em hỏi: bên em có ký kết hợp đồng liên kết khám chữa bệnh tại một phòng khám với một bệnh viện. Bên em có trách nhiệm đầu tư toàn bộ máy móc, cải tạo lại phòng khám đó. Trong đó có những hạng mục chỉ cải tạo sửa chữa lại như tòa nhà khám bệnh của họ. Có những hạng mục là xây mới như nhà để xe, bồn hoa...
Bên em ký hợp đồng với một nhà thầu thực hiện việc xây dựng sửa chữa trên. Vậy sau khi quyết toán công trình, em sẽ ghi nhận vào tài sản như thế nào đối với các hạng mục này ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Anh chị cho em hỏi: bên em có ký kết hợp đồng liên kết khám chữa bệnh tại một phòng khám với một bệnh viện. Bên em có trách nhiệm đầu tư toàn bộ máy móc, cải tạo lại phòng khám đó. Trong đó có những hạng mục chỉ cải tạo sửa chữa lại như tòa nhà khám bệnh của họ. Có những hạng mục là xây mới như nhà để xe, bồn hoa...
Bên em ký hợp đồng với một nhà thầu thực hiện việc xây dựng sửa chữa trên. Vậy sau khi quyết toán công trình, em sẽ ghi nhận vào tài sản như thế nào đối với các hạng mục này ạ?
- Đối vớii phần xây mới theo hạng mục công trình thì bạn hạch toán là tài sản cố định hữu hình.
- Đối với phần sửa chữa nhưng không làm tăng năng suất, thời gian sử dụng hữu ích của tài sản cố định đó thì bạn đưa vào 242 phân bổ dần như chi phí sơn , trang trí...., bảo trì máy móc..... Trường hợp sau khi sửa chữa làm tăng năng suất sử dụng, thời gian sử dụng thì bạn ghi nhận phần tăng đó vào TSCĐ được sửa chữa và tính khấu hao.

• Like
Reactions: trangtax
T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
Bạn cho mình hỏi: chỉ cần tăng năng suất hoặc tăng thời gian sử dụng là đc ghi nhận vào tài sản hay là phải thỏa mãn cả hai điều kiện ạ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Bạn cho mình hỏi: chỉ cần tăng năng suất hoặc tăng thời gian sử dụng là đc ghi nhận vào tài sản hay là phải thỏa mãn cả hai điều kiện ạ?
1 trong 2 thôi bạn, như cái nhà để ở đâu có năng suất đâu.

• Like
Reactions: trangtax

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA