Đơn đặt hàng có thể thay thế hợp đồng?

• Thread starter tieuthu_007
  • Ngày gửi
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Chào các bạn.
Bạn nào biết trả lời gúp mình vấn đề này với: Cty FDI có giao dịch với đối tác nước ngoài nhưng không có hợp đồng mà chỉ có đơn đặt hàng từ nước ngoài thì đơn đặt hàng này có được xem như hợp đồng không?
Chân thành cảm ơn.

• Like
Reactions: Kaspersky
Khóa học Quản trị dòng tiền
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Nước ngoài mình thấy họ không giống VN mình, khi thì dùng từ PO, khi thì Contact...Mà thấy thực tế làm thì cái gì cũng được. Còn về quy định thì mình chưa tìm ra chỗ nào nói về vấn đề này.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Nước ngoài mình thấy họ không giống VN mình, khi thì dùng từ PO, khi thì Contact...Mà thấy thực tế làm thì cái gì cũng được. Còn về quy định thì mình chưa tìm ra chỗ nào nói về vấn đề này.
Cảm ơn bạn, mình cũng đang không biết nếu chỉ có PO thì bên mình có gặp rắc rối gì không đối với các thủ tục thuế, kế toán.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Cảm ơn bạn, mình cũng đang không biết nếu chỉ có PO thì bên mình có gặp rắc rối gì không đối với các thủ tục thuế, kế toán.
Theo mình thấy thì không, vì giống như một bộ chứng từ xuất khẩu ngoài PO ra còn có rất nhiều thứ khác liên quan như Invocie, Packing List, HC, CO, Tờ khai, Zbank.....
Với thêm như bạn thấy ở nước ngoài người ta chỉ ký không có mộc, và cũng chưa có quy định cụ thể về vấn đề là PO hay Contact (Có thể có quy định mà mình chưa biết) nên mình nghĩ như thế vẫn đủ chứng từ rồi

• Like
Reactions: tieuthu_007
simple

simple

Cao cấp
29/3/10
206
66
28
daklak
Theo mình thấy thì không, vì giống như một bộ chứng từ xuất khẩu ngoài PO ra còn có rất nhiều thứ khác liên quan như Invocie, Packing List, HC, CO, Tờ khai, Zbank.....
Với thêm như bạn thấy ở nước ngoài người ta chỉ ký không có mộc, và cũng chưa có quy định cụ thể về vấn đề là PO hay Contact (Có thể có quy định mà mình chưa biết) nên mình nghĩ như thế vẫn đủ chứng từ rồi
mình cũng đồng ý kiến với bạn nè

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Cảm ơn bạn. Vấn đề của mình là mình bán hàng cho nước ngoài nhưng giao tại VN nên không có những giấy tờ trên bạn ạ, chỉ có hóa đơn GTGT vì hàng hóa tiêu dùng tại VN, nên chỉ có mỗi cái này thôi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Hoàn toàn có thể,
Ai đã từng học pháp luật đều biết đơn hàng là 1 dạng của hợp đồng.
Theo mình chỉ cần đơn hàng là đc.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Cảm ơn bạn. Vấn đề của mình là mình bán hàng cho nước ngoài nhưng giao tại VN nên không có những giấy tờ trên bạn ạ, chỉ có hóa đơn GTGT vì hàng hóa tiêu dùng tại VN, nên chỉ có mỗi cái này thôi.
Cái này có giống với trường hợp xuất khẩu tại chổ không nhỉ

• Like
Reactions: tieuthu_007
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
@Kaspersky : Tuy chưa đủ căn cứ để kết luận, nhưng theo dữ kiện bài đầu và bài này " Vấn đề của mình là mình bán hàng cho nước ngoài nhưng giao tại VN nên không có những giấy tờ trên bạn ạ, chỉ có hóa đơn GTGT vì hàng hóa tiêu dùng tại VN, nên chỉ có mỗi cái này thôi." thì mình thấy không giống XK tại chỗ đâu nhé.

• Like
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Theo mình thì bạn nên tìm trích dẫn trong luật thương mại xem khái niệm hợp đồng thương mại là gì, cần những yếu tố j để cấu thành nên hợp đồng đó, và xem trong PO có những yếu tố đó ko

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Mình chưa làm bên XNK bao giờ nên lần đầu tiên gặp vấn đề này rối thiệt. Bây giờ lại phát sinh thêm vấn đề đó có phải xuất khẩu tại chỗ không làm mình thấy hoang mang. Theo định nghĩa: xuất khẩu tại chỗ là hàng hóa sx tại VN bán cho thương nhân NN nhưng giao hàng tại VN theo sự chỉ định của thương nhân nước ngoài. Trương hợp của mình, Bên NN gửi đơn đặt hàng yêu cầu bên mình đặt những loại hàng hóa A, B,C giao tại địa điểm mà họ chỉ định. Không có hợp đồng, chỉ có đơn đặt hàng gửi mail và họ sẽ chuyển khoản cho bên mình. Các loại hàng hóa trên dùng cho dự án nghiên cứu. Giờ mình cũng không biết cần thủ tục giấy tờ gì không nữa. Càng tìm hiểu càng thấy rối. Những bạn nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với. Chân thành cảm ơn.

T

Thomas Dao

Sơ cấp
1/8/17
12
9
3
33
Bạn ơi, trừ phi bạn làm xuất nhập khẩu theo Payment term: TT thì mới không cần hợp đồng. Nếu làm L/C thì phải có Hợp đồng vì tất cả điều khoản về thực hiện L/C để thực hiện nhé.

• Like
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@tieuthu_007 Bạn ơi, bên mình làm xuất khẩu nè, và thực tế họ chốt đơn hàng qua email, họ gửi mình đơn hàng cho mình, trong đó ghi số lg, đơn giá, ngày giao hàng, có cái logo cty(nếu có). Nhưng mình khi quyết toán thuế, họ vẫn yêu cầu phải có HD nhé bạn, vì vậy bạn làm HD xuất khẩu đi, làm đơn giản thôi, ghi cử 1 ng đại diện ký trên HD cũng dc, vì thực tế bên nngoai họ ko có dấu mộc cty, chỉ cần có chữ ký là ok rồi. Bên mình làm vậy, nếu ng đó là ng nước ngoài càng tốt. Vì thuế họ ko coi chữ ký của HD đâu, cái quan trọng là bạn có làm TK xuất khẩu ko và ghi nhận doanh thu, đóng thuế là ok.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
@tieuthu_007 Bạn ơi, bên mình làm xuất khẩu nè, và thực tế họ chốt đơn hàng qua email, họ gửi mình đơn hàng cho mình, trong đó ghi số lg, đơn giá, ngày giao hàng, có cái logo cty(nếu có). Nhưng mình khi quyết toán thuế, họ vẫn yêu cầu phải có HD nhé bạn, vì vậy bạn làm HD xuất khẩu đi, làm đơn giản thôi, ghi cử 1 ng đại diện ký trên HD cũng dc, vì thực tế bên nngoai họ ko có dấu mộc cty, chỉ cần có chữ ký là ok rồi. Bên mình làm vậy, nếu ng đó là ng nước ngoài càng tốt. Vì thuế họ ko coi chữ ký của HD đâu, cái quan trọng là bạn có làm TK xuất khẩu ko và ghi nhận doanh thu, đóng thuế là ok.
Cảm ơn bạn @loan90 . Như trường hợp của bên mình có cần làm tờ khai không/ Tất nhiên bên mình sẽ ghi nhận doanh thu, xuất HD GTGT VAt 10% nhưng bấy nhiêu đó đã để để xem đây là giao dịch bán hàng hóa hợp pháp chưa hay bên mình phải làm tờ khai HQ.
Thủ tục mua bán bên mình đơn giảm lắm, Vì đã thỏa thuận trước (vì hàng này phục vụ cho dự án nghiên cứu), Sau khi thảo thuận giá, bên nước ngoài gửi đặt hàng, bên mình tìm nguồn hàng giao tại địa điểm đã thỏa thuận tại VN.

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Cảm ơn bạn @loan90 . Như trường hợp của bên mình có cần làm tờ khai không/ Tất nhiên bên mình sẽ ghi nhận doanh thu, xuất HD GTGT VAt 10% nhưng bấy nhiêu đó đã để để xem đây là giao dịch bán hàng hóa hợp pháp chưa hay bên mình phải làm tờ khai HQ.
Thủ tục mua bán bên mình đơn giảm lắm, Vì đã thỏa thuận trước (vì hàng này phục vụ cho dự án nghiên cứu), Sau khi thảo thuận giá, bên nước ngoài gửi đặt hàng, bên mình tìm nguồn hàng giao tại địa điểm đã thỏa thuận tại VN.

Hỏi lun cán bộ thuế qly hay giao dịch cho chắc lun đi...

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Hỏi lun cán bộ thuế qly hay giao dịch cho chắc lun đi...
Tùy vấn đề mà mình cần hỏi thuế hay không bạn ạ. Có những việc họ cũng trả lời mơ hồ lắm (nói qua đt) lỡ họ trả lời sai mình làm theo thì sau này lãnh hậu quả. Làm công văn thì cần thời gian. Vấn đề là cán bộ thuế ở địa phương nào nữa (nơi họ có va chạm nghiệp vụ nhiều họ mới nắm vững)

Sửa lần cuối:
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Nước ngoài sao không biết, Việt Nam thì có thể ký hợp đồng bằng mail, điện thoại, fax, nhưng cần tìm hiểu kỹ điều kiện

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA