[GẤP!GẤP] Bổ sung hóa đơn GTGT

H

hkstar

Guest
30/8/13
16
0
1
34
Hà Nội
Chào cả nhà!

Cả nhà giúp mình với, Công Ty mình chuyên về sản xuất đồ gỗ. Năm 2016 Bên mình có hợp đồng kinh tế : Sản xuất cho KH bàn ghế giường tủ .... trị giá 3 tỷ đồng. Đợt 1, Khách hàng đã ck 1,5 tỷ nhưng KH k lấy hóa đơn và bên mình cũng chưa xuất hóa đơn. Hôm vừa rồi bên thuế gd kiểm tra chứng từ sổ sách thì bên mình đang bị thuộc diện trốn thuế (do k ghi nhận doanh thu). Chị bên thuế bảo giờ mình phải viết hóa đơn bổ sung cho lần thanh toán đó( thời gian hóa đơn thì ghi thời gian hiện tại), sau dó Điều chỉnh lại Doanh thu và chi phí tương ứng của năm 2016 rồi nộp lại quyết toán thuế 2016.

Bạn nào có kinh nghiệm trong trường hợp này, chỉ giúp mình với. Mình tìm hiểu trên mạng mà k thấy có thành ra càng rối tung lên khi sang tuần đã phải nôp rồi

Mình cảm ơn nhiều lắm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào cả nhà!

Cả nhà giúp mình với, Công Ty mình chuyên về sản xuất đồ gỗ. Năm 2016 Bên mình có hợp đồng kinh tế : Sản xuất cho KH bàn ghế giường tủ .... trị giá 3 tỷ đồng. Đợt 1, Khách hàng đã ck 1,5 tỷ nhưng KH k lấy hóa đơn và bên mình cũng chưa xuất hóa đơn. Hôm vừa rồi bên thuế gd kiểm tra chứng từ sổ sách thì bên mình đang bị thuộc diện trốn thuế (do k ghi nhận doanh thu). Chị bên thuế bảo giờ mình phải viết hóa đơn bổ sung cho lần thanh toán đó( thời gian hóa đơn thì ghi thời gian hiện tại), sau dó Điều chỉnh lại Doanh thu và chi phí tương ứng của năm 2016 rồi nộp lại quyết toán thuế 2016.

Bạn nào có kinh nghiệm trong trường hợp này, chỉ giúp mình với. Mình tìm hiểu trên mạng mà k thấy có thành ra càng rối tung lên khi sang tuần đã phải nôp rồi

Mình cảm ơn nhiều lắm!
Do không coi BCTC của bạn nên tôi ko biết? Bạn cho hỏi là bạn có ghi nhận chi phí liên quan đến cái doanh thu sản xuất đồ gỗ 1ty3 đó không? Nếu có thì ý là cái chi phí đó bạn giảm xuống và nó nằm trong chi phí của doanh thu năm 2017.

• Like
Reactions: Phuongliên2016
D

duongktkt

Trung cấp
26/5/15
168
30
28
nếu k muốn đóng GTGT thì bạn k nên đưa vào chi phí, giờ bị thuế phát hiện ra thì phải nộp thuế gtgt truy thu rùi, haizzzz

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
hop dong gia công tron gói là 3 tỉ. đợt 1 là 1,5 tỉ. còn đợt 2 nữa mới hoàn tất hợp đồng. Vậy có thể chờ hoàn tất hợp đồng thì xuất hóa đơn 1 lần thôi có duoc ko nhỉ? hay là phài xuất hóa đơn theo từng đợt xuất xưởng nhỉ? xin giúp tư vấn thêm vs.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào cả nhà!

Mình cảm ơn nhiều lắm!
Nếu 1,5 tỷ đấy là tiền tạm ứng trước để bên tôi có tiền gia công sản xuất hàng hóa, thành phẩm bàn giao thì sao tôi phải xuất hóa đơn?

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Nếu 1,5 tỷ đấy là tiền tạm ứng trước để bên tôi có tiền gia công sản xuất hàng hóa, thành phẩm bàn giao thì sao tôi phải xuất hóa đơn?

mình cũng nghĩ như bạn đấy. nếu KH ko muốn xuất hóa đơn lắt nhắt thì sao nhể?

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
mình cũng nghĩ như bạn đấy. nếu KH ko muốn xuất hóa đơn lắt nhắt thì sao nhể?
Ko phải là ko muốn mà là chưa đủ điều kiện để xuất hóa đơn VAT cho khách hàng

H

hkstar

Guest
30/8/13
16
0
1
34
Hà Nội
Cả nhà ơi, thông cảm mình nhầm! Tại mình mới nhận bàn giao nên chưa xem hết được, Bên đó trong năm 2016 đã thanh toán hết các khoản theo hợp đồng, nhưng bên mình lại chưa xuất hóa đơn. Giờ mình phải xuất hóa đơn bổ sung theo hợp đồng đó, và kê khai doanh thu và thuế về quý / năm theo hợp đồng đó. Như vậy là mình phải làm lại và nộp lại những gì ạ? Mình mới làm nên mọi người thông cảm và giúp đỡ mình với

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cả nhà ơi, thông cảm mình nhầm! Tại mình mới nhận bàn giao nên chưa xem hết được, Bên đó trong năm 2016 đã thanh toán hết các khoản theo hợp đồng, nhưng bên mình lại chưa xuất hóa đơn. Giờ mình phải xuất hóa đơn bổ sung theo hợp đồng đó, và kê khai doanh thu và thuế về quý / năm theo hợp đồng đó. Như vậy là mình phải làm lại và nộp lại những gì ạ? Mình mới làm nên mọi người thông cảm và giúp đỡ mình với
Bạn làm lại:
1. Tờ khai thuế GTGT bổ sung của thời điểm phát hiện sai xót.
2. Nộp thuế GTGT và nộp phạt nếu có
3. Làm lại BCTC
4. Quyết toán thuế TNDN bổ sung (kèm tờ khai giải trình; kèm giải trình bổ sung các yêu tố trong BCTC)
5. Nộp thuế TNDN bổ sung và nộp chậm nếu có

• Like
Reactions: Fuji Mountain
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Bạn làm lại:
1. Tờ khai thuế GTGT bổ sung của thời điểm phát hiện sai xót.
2. Nộp thuế GTGT và nộp phạt nếu có
3. Làm lại BCTC
4. Quyết toán thuế TNDN bổ sung (kèm tờ khai giải trình; kèm giải trình bổ sung các yêu tố trong BCTC)
5. Nộp thuế TNDN bổ sung và nộp chậm nếu có

bạn @hocviecchuaxong nói quá chuẩn lun. cho 1 like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA