Tài sản dưới 10 triệu không được coi là TSCD?

• Thread starter violet80
  • Ngày gửi
violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Cơ quan thuế có nói mình phải kê khai lại TSCD, đó chỉ được coi là công cụ dụng cụ, vì hầu hết các tài sản đều dưới 10 triệu. Nhưng mình ko rõ mình phải kê khai ntn và kê khai theo mẫu nào?
Nếu tài sản của công ty mình chỉ được coi là công cụ dụng cụ thì khấu hao ntn.
Các bạn có công văn nào nói về điều này làm ơn cho mình biết được ko? Luôn mong đợi sự giúp đỡ của các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cơ quan thuế có nói mình phải kê khai lại TSCD, đó chỉ được coi là công cụ dụng cụ, vì hầu hết các tài sản đều dưới 10 triệu. Nhưng mình ko rõ mình phải kê khai ntn và kê khai theo mẫu nào?
Nếu tài sản của công ty mình chỉ được coi là công cụ dụng cụ thì khấu hao ntn.
Các bạn có công văn nào nói về điều này làm ơn cho mình biết được ko? Luôn mong đợi sự giúp đỡ của các bạn.

Bạn đọc QĐ206. Hay là vào box Kế Tóan TSCĐ của diễn đàn để xem để biết thêm

D

ducdung

Guest
13/11/06
5
0
1
64
Hue
Nếu tài sản có giá trị lớn chỉ được coi là công cụ dụng cụ (sử dụng TK 242) để phân bổ cho nhiều năm. Có khác gi khấu hao TSCCĐ đâu mà lại được phân bổ tuỳ thích.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nếu tài sản có giá trị lớn chỉ được coi là công cụ dụng cụ (sử dụng TK 242) để phân bổ cho nhiều năm. Có khác gi khấu hao TSCCĐ đâu mà lại được phân bổ tuỳ thích.

Có tiêu chuẩn TSCĐ mà, đâu phải muốn làm sao cũng được đâu bạn.
Chuẳn mực TSCĐ cũng có mà

H

hoahuongduong92

Guest
12/12/06
4
0
0
Hà Nội
tai san tren 10 trieu va tg su dung tren 1 nam moi duoc coi la TSCD ma ban

H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang

Theo minh`, tài sản dưới 10tr, thì xem đó là CCDC cũng duoc, vì nó chưa đủ hết 4 tiêu chuẩn của một TSCD, bạn hãy ước lượng thời gian sử dụng hữu ích hợp lý mà phân bổ, chứ không phân bổ tùy thích.

phong2v

phong2v

Guest
Theo minh`, tài sản dưới 10tr, thì xem đó là CCDC cũng duoc, vì nó chưa đủ hết 4 tiêu chuẩn của một TSCD, bạn hãy ước lượng thời gian sử dụng hữu ích hợp lý mà phân bổ, chứ không phân bổ tùy thích.
Các bạn ko nên dùng từ TSCĐ dưới 10tr, vì dưới 10tr chưa đc coi là TSCĐ và chắc chắn nó là CCDC chứ ko phải coi như là công cụ dụng cụ, và ở đây ta cũng ko gọi là khấu hao mà là phân bổ, tùy từng công cụ dụng cụ và thời gian sử dụng của nó mà ta phân bổ có thể 1-2 tháng hoặc 1 năm hay 2 năm

T

tuanngo

Trung cấp
25/10/04
75
0
0
44
danang, vietnam
Đúng rồi, về tiêu chuẩn TSCĐ thì bạn tìm đọc trong VAS 3 (QĐ 149/2001/QĐ- BTC) và Quyết định 206/2003/QĐ- BTC về TSCĐ bạn nhé

H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
Các bạn ko nên dùng từ TSCĐ dưới 10tr, vì dưới 10tr chưa đc coi là TSCĐ và chắc chắn nó là CCDC chứ ko phải coi như là công cụ dụng cụ, và ở đây ta cũng ko gọi là khấu hao mà là phân bổ, tùy từng công cụ dụng cụ và thời gian sử dụng của nó mà ta phân bổ có thể 1-2 tháng hoặc 1 năm hay 2 năm

Í, em dùng từ Tài sản dưới 10tr, chứ có nói là TSCD đâu.

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Có được xem là TSCĐ

1 bộ máy vi tính có giá khác nhau <, >10tr. Như vậy cái > 10tr thì hạch toán là TSCĐ hả các BÁc
Nếu có khoang 5-10 máy tính kết nối với nhau, mỗi máy <10tr, thì nguyên cả mấy bộ đó có được xem là TSCĐ kô?

C

chimruoi

Guest
11/4/07
27
1
1
Hà nội
Để ghi nhận 1 tài sản là TSCĐ thì cần lưu ý rõ nhất 2 vấn đề sau:
1. Có thời gian sử dụng trên 1 năm
2. Có giá trị đảm bảo về tiêu chuẩn trên 10 triệu
...
Nếu như bộ máy vi tính của công ty bạn mua là trên 10 triệu thì nó có thể được coi là TSCĐ rồi, nhưng nếu mỗi bộ máy mà nhỏ hơn 10 triệu như bạn nói thì chỉ có thể coi là CCDC mà thôi cho dù công ty bạn mua mấy bộ đi chăng nữa.

M

mymy191183

Guest
9/5/07
24
0
0
40
Rạch Giá
Nếu bạn thấy TSCĐ đó nhỏ hơn 10 tr thì cứ đưa vào công cụ dụng cụ đồng thời đưa vao TK242 sau đó mình sẽ phân bổ dần vào chi phí. Còn nếu là công ty mới thành lập thuộc đối tượng miễn thuế thì nên phân bổ càng lâu càng tốt nhưng nên phân bổ cho hợp lý để thuế có hỏi cũng trả lời được.Chúc thành công nha!

violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Mình chưa biết phải phân bổ như thế nào, phân bổ làm bao nhiêu lần, và mỗi lần phân bổ bao nhiêu %. Mình đang ko biết chút gì về vấn đề này, các bạn nói kỹ giúp mình một chút được ko?

N

N.T.Ha

Guest
11/3/07
21
0
1
Hà Nội
cho mình hỏi nếu máy vi tính mua với giá khoảng 5 - 6 triệu thì thời gian phân bổ khoảng 2 năm có hợp lý không vì có người nói máy vi tinh chỉ 2 năm là lạc hậu. Mình cũng không được rõ về thời gian phân bổ các công cụ dụng cụ lắm. Bạn nào biết quy định nào về điều này thì cho mình tham khảo nhé.

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
tùy theo mức độ sử dụng tại công ty bạn mà phân bổ cho hợp lý chứ

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Nếu cty mua máy vi tính giá khoảng 9tr thì hạch toán là CCDC, nhưng sau thời gian sử dụng (khoảng 1năm), thì tiến hành nâng cấp máy vi tính với chi phí còn lại của máy và chi phí mới >10tr; như vậy có thể chuyển máy này sang TSCĐ được không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA