Tài sản cá nhân

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Chào mọi người
Mình muốn hỏi là cty của mình thành lập với vốn điều lệ 1 tỷ, mình giả sử rằng cty mình thiếu nợ 500tr và mình cũng không có khả năng trả 500tr đó, như vậy thì có ép buộc mình bán nhà bán cửa nói chung là tài sản cá nhân của mình để trả hết nợ không?? Cty mình là cty TNHH 1 thành viên.
Mình xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào mọi người
Mình muốn hỏi là cty của mình thành lập với vốn điều lệ 1 tỷ, mình giả sử rằng cty mình thiếu nợ 500tr và mình cũng không có khả năng trả 500tr đó, như vậy thì có ép buộc mình bán nhà bán cửa nói chung là tài sản cá nhân của mình để trả hết nợ không?? Cty mình là cty TNHH 1 thành viên.
Mình xin cám ơn
Ko nhé, bạn đang nhầm lẫn sang DNTN, bạn xem lại Luật DN về các loại hình DN

• Like
Reactions: Ngô Chí Hào
N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Ko nhé, bạn đang nhầm lẫn sang DNTN, bạn xem lại Luật DN về các loại hình DN
Vậy mình sẽ bị xử lý như thế nào??? 500tr mình nợ người ta thì sẽ xử lý như thế nào vậy bạn???

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Vậy mình sẽ bị xử lý như thế nào??? 500tr mình nợ người ta thì sẽ xử lý như thế nào vậy bạn???
Xù được thì xù, trốn được thì trốn chứ sao (nếu là nợ xã hội đen thì phải cẩn thận mọi lúc mọi nơi).Nếu bị kiện thì Toà án sẽ xử cho, không phải lo gì cả... hehehe...

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Xù được thì xù, trốn được thì trốn chứ sao (nếu là nợ xã hội đen thì phải cẩn thận mọi lúc mọi nơi).Nếu bị kiện thì Toà án sẽ xử cho, không phải lo gì cả... hehehe...
TD: Bạn có căn nhà đứng tên bạn, bạn mở cty là loại cty TNHH, chủ DN là bạn, vốn điều lệ 1 tỷ, mà bạn nợ 500tr mà không có khả năng trả. Vây nếu có kiện tụng gì thì có bắt mình bán căn nhà mình nêu trên ko??? Nếu không bắt bán v thì chủ DN ko chịu trách nhiệm gì sao??giống như bạn nói trốn được thì trốn xù dc thì xù???

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Mấy bác nói chuyện nghe đơn giản thế :)), Bạn góp vốn đủ 1 tỷ chưa? Nếu góp đủ mà thời điểm hiện tại ko còn đủ khả năng thanh toán nợ đến hạn thì tiến hành phá sản thôi, mà để đúng theo luật phá sản thì bạn còn mệt hơn là kiếm tiền trả nợ.
Bạn chỉ chịu trách nhiệm trong số vốn góp là 1 tỷ thôi.

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
TD: Bạn có căn nhà đứng tên bạn, bạn mở cty là loại cty TNHH, chủ DN là bạn, vốn điều lệ 1 tỷ, mà bạn nợ 500tr mà không có khả năng trả. Vây nếu có kiện tụng gì thì có bắt mình bán căn nhà mình nêu trên ko??? Nếu không bắt bán v thì chủ DN ko chịu trách nhiệm gì sao??giống như bạn nói trốn được thì trốn xù dc thì xù???
Đã bảo bạn này ko rồi còn, chủ DN cty TNHH 1 TV - có tư cách pháp nhân: Chịu trách nhiệm trc pháp luật theo tư cách đại diện cho doanh nghiệp.
Nhà có phải của cty đâu mà trách nhiệm nhà cửa vào đây, khi nào nhà mang tên tài sản - chủ sở hữu là tên cty thì chịu trách nhiệm nhà.

1. Bên kia khởi kiện
2. Hoặc làm thủ tục phá sản
3. Bên kia thuê XH đen xử

Có thể xảy ra 1 trong 3 trường hợp!

• Like
Reactions: ACC4RUM
T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Đồng tình với ý kiến bạn Bích Vân,
xù được thì xù thì khó lắm, họ cũng tìm mình để đòi thôi. không thuê XHĐ thì họ sẽ kiện đương nhiên là chủ DN phải chịu trách nhiệm chứ. Tòa sẽ có hướng xử lý bắt bạn chịu trách nhiệm.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Về nguyên tắc là có nợ thì phải trả; Công ty TNHH đã góp đủ vốn thì lấy vốn ra trả (vốn góp có thể là tiền, là bất động sản, là động sản...); trả xong nếu còn vốn thì tiếp tục hoạt động; nếu không có tiền để trả nợ luôn (mất khả năng chi trả) thì lập thủ tục phá sản theo Luật phá sản (hiện nay cái này khá là nhiêu khê, nhiều doanh nghiệp đã chết rồi mà mấy năm sau vẫn chưa chôn được... Giả sử bạn có 1 triệu cất trong tủ (vốn), bạn kinh doanh bằng cách mua chi5i (trả chậm) rồi bán lỗ, cứ như vậy đến lúc bạn nợ bên bán hàng trả chậm cho bạn 1 triệu; như vậy trước hết bạn sẽ mở tủ lấy 1 triệu (vốn) đã cất ra để trả nợ là xong (hết vốn luôn, nghỉ ngơi cho khỏe); nếu mở tủ ra không thấy 1 triệu đã cất ở đâu cả thì ....

• Like
Reactions: thường duy
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Chào mọi người
Mình xin cám ơn

Nếu DN : (..không có khả năng trả 500tr đó..) Thì chủ nợ sẽ kiện ra tòa. Sau khi tòa xử sẽ có cách giải quyết. :cool::p:(

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Căn nhà của bạn không liên quan gì đến công ty vì nó thuộc quyền sở hữu cá nhân của bạn, trừ khi bạn dùng để làm vốn CSH cho công ty, biếu tặng công ty hoặc bán cho công ty thì nó mới không thuộc quyền của bạn. Trường hợp doanh nghiệp đang nợ thì không làm được các thủ tục đóng mã số thuế, chia tách,... còn lại thì chưa vấn đề gì, trường hợp nợ quá nhiều không có khả năng thanh toán, bị đối tác kiện tụng này nọ đưa ra tòa thì công ty bạn sẽ bị ép bán tài sản của công ty trả nợ, nếu căn nhà của bạn không thuộc các trường hợp mình vừa nêu thì chả ảnh hưởng gì

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Chào mọi người
Mình xin cám ơn
Cái tên DN nêu rõ là trách nhiệm hữu hạn, và vốn điều lệ chính là hạn của trách nhiệm, khi thua lỗ, phá sản, bạn chỉ phải chịu trách nhiệm đối với khoản mà bạn đã đăng ký, nếu chưa góp đủ thì khi bị kiện, có quyết định của tòa án thì tổ thi hành án sẽ cưỡng chế, tịch thu đủ số mà bạn đã đăng ký.
Trong trường hợp có dấu hiệu lừa đảo, chiếm đoạt thì có thể khởi tố hình sự : Dùng một tài sản của công ty thế chấp vay vốn ở nhiều chỗ khác nhau....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA