HÓA ĐƠN NHÂN CÔNG VAT

• Thread starter Thao2992
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Thao2992

Sơ cấp
19/3/16
32
1
6
30
Chào cả nhà! công ty mình chuyên lắp đặt ống gió nhưng thuê nhân công bên ngoài. bên mình mua hóa đơn của 1 số công ty, nội dung xuất là chi phí nhân công lắp đặt gì đó .. là đầu vào. đầu ra mình cũng xuất nội dung tương tự như vậy. Thì hóa đơn nhân công đó có hợp lý k mọi người. ai đã từng làm rồi cho mình xin ý kiến với. cám ơn mọi người nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
công ty chuyên lắp đặt mà còn đi mua hoá đơn nhân công bên ngoài làm gì ??? DN bạn phức tạp hoá vấn đề quá quá rồi

• Like
Reactions: Thao2992
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
@nguyentuanhiephp (y)

1. Mua hóa đơn nhân công là rủi ro DN xuất hóa đơn bỏ trốn là rất cao. Khi thanh tra thuế mà dính mấy công ty bỏ trốn thì việc truy thu thuế là rất "thích thú".

2. Thuế GTGT là do bên đi mua chịu, mình chỉ nộp thay, cần nói cho Giám đốc hiểu việc này, cứ lo mua hóa đơn rồi sau này cứ móc tiền túi và chịu phạt thì quá tội!!!

T

Thao2992

Sơ cấp
19/3/16
32
1
6
30
@nguyentuanhiephp (y)

1. Mua hóa đơn nhân công là rủi ro DN xuất hóa đơn bỏ trốn là rất cao. Khi thanh tra thuế mà dính mấy công ty bỏ trốn thì việc truy thu thuế là rất "thích thú".

2. Thuế GTGT là do bên đi mua chịu, mình chỉ nộp thay, cần nói cho Giám đốc hiểu việc này, cứ lo mua hóa đơn rồi sau này cứ móc tiền túi và chịu phạt thì quá tội!!!
Cám ơn bạn. Nhưng bên mình không lấy hóa đơn đó thì không có hóa đơn nào khác cả khấu trừ thuế cả? vậy thì đóng thuế GTGT nhiều lắm! mua vật liệu và CCDC cũng k bao nhiêu

T

Thao2992

Sơ cấp
19/3/16
32
1
6
30
công ty chuyên lắp đặt mà còn đi mua hoá đơn nhân công bên ngoài làm gì ??? DN bạn phức tạp hoá vấn đề quá quá rồi
Tại nhân công toàn mướn bên ngoài k đó bạn, làm thời vụ

D

dalatbeautiful

Sơ cấp
25/7/13
27
11
3
TP HCM
Khi xuất hóa đơn bán ra cho khách hàng: 10% VAT khách hàng chịu => đóng thuế là phần mình đóng dùm cho họ mà, nhiều thì đâu có sao, còn vấn đề nhân công thuê mướn bên ngoài, để được tính vào chi phí được trừ, bạn cần: CMND, hợp đồng giao khoán, bảng chấm công, bảng thanh toán tiền lương có đầy đủ chữ ký của người lao động, , biên bản nghiệm thu, biên bản bàn giao. Khi ký hợp đồng khoán thì cần lưu ý: nếu nhân công thuê ngoài có thu nhập trên 2 triệu/tháng thì khấu trừ thuế TNCN 10% hoặc làm bảng cam kết 23/CK-TNCN thì tạm thời ko khấu trừ thuế TNCN khi trả thu nhập. Sau đó bạn làm bảng kê 01/TNDN theo thông tư 78 để làm chứng từ hạch toán chi phí trước khi tính thuế TNDN. Hi, đây là chút ý kiến của mình, bạn tham khảo nhé!

T

Thao2992

Sơ cấp
19/3/16
32
1
6
30
@dalatbeautiful cám ơn bạn nha

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Chào cả nhà! công ty mình chuyên lắp đặt ống gió nhưng thuê nhân công bên ngoài. bên mình mua hóa đơn của 1 số công ty, nội dung xuất là chi phí nhân công lắp đặt gì đó .. là đầu vào. đầu ra mình cũng xuất nội dung tương tự như vậy. Thì hóa đơn nhân công đó có hợp lý k mọi người. ai đã từng làm rồi cho mình xin ý kiến với. cám ơn mọi người nhiều ạ
Hóa đơn đó là hợp lý, nhưng thực tế thì lấy hóa đơn nhân công nhiều rủi ro vì thứ nhất là công ty cung cấp riêng lao động thì nó bỏ trốn rất dễ, thứ 2 là các công ty thành lập kiểu như vậy thường không tham gia bảo hiểm, đóng thuế TNCN cho người lao động hoặc tham gia không đủ, rất dễ bị sờ gáy (thử tưởng tượng mỗi tháng nó xuất 1 tỷ tiền nhân công thôi thì lấy trung bình 1 công nhân lương 10 triệu thì số công nhân đã là 100 người, nếu nhiều hơn chả biết nó lấy công nhân ở đâu và có tham gia bảo hiểm đủ cho họ không). Để chắc ăn thì bạn làm lao động giao khoán hoặc lao động thời vụ thì hơn

• Like
T

Thao2992

Sơ cấp
19/3/16
32
1
6
30
@nguyenduykhanh36 cám ơn bạn. chắc mình chuyển qua làm lao động thời vụ và không lấy hóa đơn nhân công nữa

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
@nguyenduykhanh36 cám ơn bạn. chắc mình chuyển qua làm lao động thời vụ và không lấy hóa đơn nhân công nữa
Nói là nói vậy nhưng thực tế bạn nên kết hợp cả hai với điều kiện phải kiểm tra cái công ty xuất hóa đơn thật chuẩn và chịu lấy mức thuế cao, vì đơn giản là bạn không thể tìm đủ chứng minh nhân dân để làm hợp đồng thời vụ hoặc giao khoán và nếu có đủ thì lượng giấy tờ phải làm khá nhiều. Tốt nhất với những công ty nhân công bạn yêu cầu người ta cho xem giấy đăng ký kinh doanh, danh sách tham gia bảo hiểm, danh sách quyết toán thuế TNCN, các khoản thuế đã nộp và đến tận trụ sở để xem văn phòng

T

Thao2992

Sơ cấp
19/3/16
32
1
6
30
@nguyenduykhanh36 Mình tra lại thấy có mấy cty đã ngưng hoạt động và tạm ngưng có thời hạn. giờ mình cũng không biết mấy cty đó có thuộc vô doanh nghiệp bỏ trốn không nữa. hóa đơn là sếp lấy, mà mỗi hóa đơn đều ký hợp đồng hẳn hoi

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
@nguyenduykhanh36 Mình tra lại thấy có mấy cty đã ngưng hoạt động và tạm ngưng có thời hạn. giờ mình cũng không biết mấy cty đó có thuộc vô doanh nghiệp bỏ trốn không nữa. hóa đơn là sếp lấy, mà mỗi hóa đơn đều ký hợp đồng hẳn hoi
Thế thì không nên lấy, nếu mà sếp bạn đã lấy gần đây thì nguy cơ sau này bị gạt ra là khá lớn, bạn nên tư vấn cho sếp, còn nếu có nhiều chứng minh nhân dân hoặc công ty có thuê đội nhân công nào làm thì làm hợp đồng giao khoán với điều khoản bên nhận khoán phải chịu mọi trách nhiệm về chi phí máy móc, công cụ.

• Like
T

Thao2992

Sơ cấp
19/3/16
32
1
6
30
@nguyenduykhanh36 cảm ơn bạn

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Bài trao đổi đang vi phạm nội quy diễn đàn. Mình khóa bình luận tại đây nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA