Phân bổ công cụ dụng cụ như thế nào là hợp lý

• Thread starter phamtrinhqn
  • Ngày gửi
phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
:sad: Công ty mình là doanh nghiệp sản xuất nên việc mua bán sử dụng CCDC rất phức tạp. Nếu liệt kê tên CCDC thì có hàng trăm danh mục và theo dõi rất khó.
Để thuận lợi khi mua CCDC về mình chỉ ghi N153;133/C331 và không ghi chi tiết cho là dụng cụ nào nên chỉ có giá trị chứ không có số lượng, chủng loại.
Cuối kỳ mình phân bổ giá trị vào CP SX: N627/C153 và không biết là những loại CCDC nào được sử dụng như vậy có được không và khi quyết toán thuế họ có yêu cầu bảng chi tiết xuất nhập tồn CCDC không?
Xin chờ các ý kiến hay! Thank:bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
bác ghi DK thì như thế, nhưng phần diễn giải bác có ghi là mua ccdc gì ko? nếu có thì bác có thể tìm lại ở đó mà.
còn ko thì khó khăn đấy, thường thì chắc là thuế ko yêu cầu nhưng họ thấy bác cứ ghi chung chung như thế kiểu gì họ chẳng soi mói, với lại phải có sổ kho ccdc chứ vì mình sản xuất cần phải chi tiết đấy.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
:sad: Công ty mình là doanh nghiệp sản xuất nên việc mua bán sử dụng CCDC rất phức tạp. Nếu liệt kê tên CCDC thì có hàng trăm danh mục và theo dõi rất khó.
Để thuận lợi khi mua CCDC về mình chỉ ghi N153;133/C331 và không ghi chi tiết cho là dụng cụ nào nên chỉ có giá trị chứ không có số lượng, chủng loại.
Cuối kỳ mình phân bổ giá trị vào CP SX: N627/C153 và không biết là những loại CCDC nào được sử dụng như vậy có được không và khi quyết toán thuế họ có yêu cầu bảng chi tiết xuất nhập tồn CCDC không?
Xin chờ các ý kiến hay! Thank:bigok:

Không được! Cách làm cuả bạn là không ổn
-Thứ nhất: Công cu dụng cụ nếu không kê chi tiết thì thưc tế không quản lý được, cty có bao nhiêu CCDC, món nào sử dung bao lâu, còn sử dung được hay không, còn hay mất thì phải có tên mới quản lý được
- Thứ hai: Công cụ dụng cụ có thời gian sử dung khác nhau, giá tri khác nhau thì nên chon cách phân bổ khác nhau. Theo tôi thì khi xuất dùng ban nên đưa vào TK142, 242 để phân bổ. CCDC sử dung cho nhiều bô phân nên tuỳ theo đó mà phân bổ.
- Thứ ba: Ban có thể đưa thẳng vào chi phí (TK loại 6) khi CCDC đó do phòng ban nào đó trưc tiếp sử dung. Còn nếu CCDC dùng trong sản xuát thì tôi nghỉ ban nên phân bỏ vào giá thành theo tiêu thức NVLTT. Còn CCDC nào sử dung cho quản lý phân xưởng thì hãy đưa vào 627. TK 627 tên gọi là CP SXC nhưng không phải chi phí nào xài chung cho các sp thì đều đưa vào đó. mà TK 627 để tập hợp CP cuả viêc quản lý sx.

Vài ý trao đổi với các ban

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA