Hàng tạm nhập tái xuất cho bên thứ 3 ở nước ngoài

• Thread starter tinh yeu tim thay
  • Ngày gửi
T

tinh yeu tim thay

Sơ cấp
24/5/10
18
1
3
Ha Noi
Cho em hỏi, Công ty em ở Việt Nam, có nhập khẩu lô hàng từ Châu Âu, song không đúng chất lượng, bên em đã thoả thuận với bên bán hàng là trả lại song bên bán yêu cầu tái xuất sang nước thứ 3 - Campuchia. Bên em đã làm thủ tục nhập khẩu, có trả các chi phí liên quan tại cảng, hàng chỉ để tại cảng, sau đó làm thủ tục mở tờ khai xuất bán cho bên thứ 3. Bên thứ 3 sẽ thanh toán TT trực tiếp cho bên bán. Bên em phải hạch toán như thế nào cho đúng ạ? Trong trường hợp này, bên em có phải xuất hoá đơn cho bên Campuchia không? Mong mọi người tư vấn giúp em. Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Theo mình thì khi bên bạn đã làm thủ tục nhập khẩu tức là hàng hóa đã bàn giao cho bên bạn, bạn là chủ sở hữu hàng hóa, hợp đồng mua bán giữa bên bạn và bên bán đã được thực hiện. Khi bạn xuất bán cho bên thứ 3 campuchia bên bạn làm thủ tục xuất khẩu, tức là bạn đã bán hàng hóa, bạn cần làm hợp đồng giữa bên bạn và bên campuchia, xuất hóa đơn đầy đủ cho bên campuchia, ghi nhận doanh thu và giá vốn lô hàng. Về việc bên campuchia thanh toán trực tiếp cho bên bán nc ngoài thì bạn làm thỏa thuận 3 bên về việc thanh toán này. Trường hợp bên bạn ko phải là tạm nhập tái xuất mà là mua bán hàng hóa bình thường
Bạn đọc thêm về khái niệm tạm nhập tái xuất trong các văn bản luật sau
Thông tư Số: 38/2015/TT-BTC QUY ĐỊNH VỀ THỦ TỤC HẢI QUAN; KIỂM TRA, GIÁM SÁT HẢI QUAN; THUẾ XUẤT KHẨU, THUẾ NHẬP KHẨU VÀ QUẢN LÝ THUẾ ĐỐI VỚI HÀNG HOÁ XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU.'
Thông tư Số: 05/2014/TT-BCT QUY ĐỊNH VỀ HOẠT ĐỘNG TẠM NHẬP, TÁI XUẤT, TẠM XUẤT, TÁI NHẬP, CHUYỂN KHẨU HÀNG HÓA

T

tinh yeu tim thay

Sơ cấp
24/5/10
18
1
3
Ha Noi
Theo mình thì khi bên bạn đã làm thủ tục nhập khẩu tức là hàng hóa đã bàn giao cho bên bạn, bạn là chủ sở hữu hàng hóa, hợp đồng mua bán giữa bên bạn và bên bán đã được thực hiện. Khi bạn xuất bán cho bên thứ 3 campuchia bên bạn làm thủ tục xuất khẩu, tức là bạn đã bán hàng hóa, bạn cần làm hợp đồng giữa bên bạn và bên campuchia, xuất hóa đơn đầy đủ cho bên campuchia, ghi nhận doanh thu và giá vốn lô hàng. Về việc bên campuchia thanh toán trực tiếp cho bên bán nc ngoài thì bạn làm thỏa thuận 3 bên về việc thanh toán này. Trường hợp bên bạn ko phải là tạm nhập tái xuất mà là mua bán hàng hóa bình thường
Bạn đọc thêm về khái niệm tạm nhập tái xuất trong các văn bản luật sau
Thông tư Số: 38/2015/TT-BTC QUY ĐỊNH VỀ THỦ TỤC HẢI QUAN; KIỂM TRA, GIÁM SÁT HẢI QUAN; THUẾ XUẤT KHẨU, THUẾ NHẬP KHẨU VÀ QUẢN LÝ THUẾ ĐỐI VỚI HÀNG HOÁ XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU.'
Thông tư Số: 05/2014/TT-BCT QUY ĐỊNH VỀ HOẠT ĐỘNG TẠM NHẬP, TÁI XUẤT, TẠM XUẤT, TÁI NHẬP, CHUYỂN KHẨU HÀNG HÓA
Cảm ơn bạn. Mình định hạch toán thế này không biết có đúng không:
1. Hàng nhập về để tại cảng, không quan kho:
Nợ TK 151: Trị giá hàng nhập theo Tờ khai NK
Nợ TK 6421: Các chi phí phát sinh liên quan tại cảng
Có TK 331: Trị giá hàng nhập theo Tờ khai NK (Khách hàng là Nhà cung cấp)
Có TK 112, 111: Các chi phí phát sinh liên quan tại cảng
2. Khi mở Tờ khai xuất, xuất bán hàng tại cảng đi Campuchia:
Nợ TK 131: Trị giá hàng xuất theo TK xuất (Khách hàng là bên thứ 3)
Có TK 511: Doanh thu hàng xuất
Đồng thời ghi nhận giá vốn hàng:
Nợ TK 632: Giá vốn hàng nhập
Có TK 151: Trị giá hàng nhập
Và hạch toán bên thứ 3 trả tiền cho bên nhà cung cấp: (Làm hợp đồng 3 bên có điều khoản Bên thứ 3 sẽ thanh toán TT cho Nhà cung cấp)
Nợ TK 331: Trị giá hàng nhập theo Tờ khai NK (Khách hàng là Nhà cung cấp)
Có TK 131: Trị giá hàng xuất theo TK xuất (Khách hàng là bên thứ 3)

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Cảm ơn bạn. Mình định hạch toán thế này không biết có đúng không:
1. Hàng nhập về để tại cảng, không quan kho:
Nợ TK 151: Trị giá hàng nhập theo Tờ khai NK
Nợ TK 6421: Các chi phí phát sinh liên quan tại cảng
Có TK 331: Trị giá hàng nhập theo Tờ khai NK (Khách hàng là Nhà cung cấp)
Có TK 112, 111: Các chi phí phát sinh liên quan tại cảng
2. Khi mở Tờ khai xuất, xuất bán hàng tại cảng đi Campuchia:
Nợ TK 131: Trị giá hàng xuất theo TK xuất (Khách hàng là bên thứ 3)
Có TK 511: Doanh thu hàng xuất
Đồng thời ghi nhận giá vốn hàng:
Nợ TK 632: Giá vốn hàng nhập
Có TK 151: Trị giá hàng nhập
Và hạch toán bên thứ 3 trả tiền cho bên nhà cung cấp: (Làm hợp đồng 3 bên có điều khoản Bên thứ 3 sẽ thanh toán TT cho Nhà cung cấp)
Nợ TK 331: Trị giá hàng nhập theo Tờ khai NK (Khách hàng là Nhà cung cấp)
Có TK 131: Trị giá hàng xuất theo TK xuất (Khách hàng là bên thứ 3)
Bạn đọc lại kết cấu tài khoản 156 sẽ thấy
Bên Nợ:
- Trị giá mua vào của hàng hóa theo hóa đơn mua hàng (bao gồm các loại thuế không được hoàn lại);
- Chi phí thu mua hàng hóa;
Như vậy bạn hạch toán hàng nhập về và các chi phí phát sinh tại cảng về tài khoản 156. Ở đây bên bạn đã nhận hàng, đây ko phải là hàng đang đi đg

T

tinh yeu tim thay

Sơ cấp
24/5/10
18
1
3
Ha Noi
Bạn đọc lại kết cấu tài khoản 156 sẽ thấy
Bên Nợ:
- Trị giá mua vào của hàng hóa theo hóa đơn mua hàng (bao gồm các loại thuế không được hoàn lại);
- Chi phí thu mua hàng hóa;
Như vậy bạn hạch toán hàng nhập về và các chi phí phát sinh tại cảng về tài khoản 156. Ở đây bên bạn đã nhận hàng, đây ko phải là hàng đang đi đg
Cảm ơn bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA