Thuê dịch vụ tư vấn của nước ngoài

• Thread starter DoHung
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Sans! (Gọi ngắn cho thân mật)

Mình đã lọc riêng bài của Sans và đọc hết.
Không phải mình không tín nhiệm, hay không tin Sans.
Hôm trước mình chỉ nhận xét có tính khái quát một chút thôi.
Mong Sans đừng để bụng.

Quay lại vấn đề.
Câu hỏi của mình có ẩn ý sa hơn một chút.
Giả sử trị giá dịch vụ là 15.000USD (NET)
Nếu mình ký hơp đồng với một công ty thì có tốt hơn so với ký hợp đồng với một cá nhân không ?

Câu trả lời là CÓ. Vì mức thuế phải nộp sẽ khác nhau:

OK?

Cám ơn các bạn.

H

hong hot

Cao cấp
Thực ra thì không phải là không biết và cũng không phải là biết. Bác Hùng nêu một câu hỏi rất cụ thể, rõ ràng nên anh em trả lời cụ thể, rõ ràng.

Nếu bác nói thực ra bác muốn gài cái sâu xa là chọn nhà tư vấn nào cho có lợi cho đơn vị thì theo tôi, cách đặt vấn đề của bác phải khác đi hoặc bác hỏi cụ thể luôn, không ai chê bác là không biết hỏi cả.

Raise lên một vấn đề (kể cả vấn đề đó mình đã biết) để anh em trao đổi, thảo luận là cần thiết vì không ai biết hết cái mà mọi người biết. tôi tán thành phương pháp tham gia diễn dàn của bác.

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
To nedved!

Cậu hiểu sai ý của tôi rồi.
Tôi nêu vấn đề ra do thực sự mình không biết.
Sau khi trao đổi với các bạn, tôi năm rõ và hiểu được cách làm thì tôi giải thích lại cho mọi người thôi.

Bye

N

namtt

Guest
To Dohung

Tớ thật sự không muốn sự việc như thế, tớ chắc vì bực mình một cá nhân mà không phải với WKT, tớ không có ý gì với các cậu đâu, ý tớ ở đây chỉ đùa cậu về cái vụ charge fee mà.

Hy vọng các cậu cũng hiểu được ý mình

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Quay lại vấn đề thuế nộp hộ cho DN nước ngoài (ở ngoài lãnh địa Việtnam)

Nếu tạm thời tớ chưa nộp khoản thuế phải thu hộ này vội.
Sau này quyết toán thuế tính sau.

Như vậy có sao không nhỉ?
Nếu bị phạt có nặng lắm không ?

Thanks

Q

quehuong

Guest
Chẳng hạn như là công ty của nhà bác DoHung có công ty mẹ bên Pháp. Cứ để công ty mẹ bên Pháp ký hợp đồng với công ty luật đó. Chi phí bên đó họ chi trả lẫn nhau - không phải nghĩ vẫn chỉ là 15000 USD. Rồi công ty Mẹ ghi nhận chi phí sang thành 1 khoản phải trả giữa 2 công ty Mẹ - con.

(Trích dẫn idea from ketoan@)

Ấy, đừng! Mấy bác Thuế nhà ta cũng tỉnh lắm đó. Khi quyết toán thuế TNDN họ cũng kiểm tra kỹ ra phết đó, nếu phát hiện ra khoản bù trừ đó là soi kỹ phải biết và chắc chắn rằng DN phải nộp thuế nhà thầu. Mà khéo lại còn bị truy cứu trách nhiệm ấy chứ! Công ty tôi cũng đã từng dính trường hợp này rồi!
Tốt nhất là trước khi chuyển tiền hãy làm thủ tục nộp thuế nhà thầu đi.

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
To que huong

Nếu tạm thời tớ chưa nộp khoản thuế phải thu hộ này vội.
Sau này quyết toán thuế tính sau.

Như vậy có sao không nhỉ?
Nếu bị phạt có nặng lắm không ?

Thanks

Q

quehuong

Guest
To Dohung!

Còn tùy thuộc vào chuyên quản thuế của cậu và đội quyết toán thuế. Về nguyên tắc cậu phải kê khai và nộp thuế trước khi chuyển tiền trả nhà cung cấp dịch vụ đó. Đôi khi mình cứ lý giải rằng chưa thông hiểu lắm về các luật thuế nên để sót, các bác thuế linh động cho. "Nhà" tớ cũng đã từng như vậy mà, biết thừa là phải nộp khoản thuế đấy rồi, nhưng cứ giả vờ không biết hoặc quên, đến khi bị phát hiện thì nộp. Bọn ngân hàng nó cũng tỉnh ra phết đấy, chuyển tiền đi nước ngoài nó đòi đủ thủ tục, trường hợp này nó cũng hỏi tớ đã kê khai thuế nhà thầu chưa và bắt mình phải có một thư nội dung là chịu trách nhiệm toàn bộ về các khoản thuế nhà thầu với các cơ quan chức năng.
Trong TT169 và TT95 điều chỉnh này cũng đều "nói bóng nói gió" rằng các khoản dịch vụ phát sinh ngoài Việt nam được cung cấp bởi nhà thầu nước ngoài không thuộc diện điều chỉnh của luật thuế này. Như bọn tớ có khoản Engineering charge thuê bọn nuớc ngoài thiết kế cho các hợp đồng xây dựng tại nước ngoài, tớ cũng có nộp đâu. Quyết toán thuế mấy năm nay rồi, thuế cũng chấp nhận mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA