KÊ KHAI THUẾ , HOÁ ĐƠN VAT

H

Huy TNTN

Sơ cấp
16/12/17
1
1
3
30
Xin kính chào các anh chị
Em có một trường hợp như sau kính mong các anh chị chỉ giáo .
Công ty em gia công cho DNCX , DNCX yêu cầu công ty em tự cung ứng một mặt hàng theo tiêu chuẩn kĩ thuật để phục vụ sản xuất .Sau đó cuối tháng bên DNCX sẽ thanh toán tiền mặt hàng này giúp bên em .Bên em mua hoá đơn đầu vào là 10% VAT , sau đó xuất 0% ( 0% này đã cộng 10% VAT đầu vào ) cho chế xuất .
Sau đó hạch toán doanh thu ,kê khai thuế và hoàn thuế VAT đầu vào . Về bản chất tiền chỉ qua tk ngân hang của công ty em ( tức công ty em thu hộ chi hộ giữa chế xuất và bên cung ứng ) Cho e hỏi làm như vậy là đúng hay sai theo quy định nào của pháp luật và trong trường hợp này hạch toán như thế nào là đúng ạ .
Em xin chân thành cám ơn !

• Like
Reactions: Luti Phạm
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Xin kính chào các anh chị
Em có một trường hợp như sau kính mong các anh chị chỉ giáo .
Công ty em gia công cho DNCX , DNCX yêu cầu công ty em tự cung ứng một mặt hàng theo tiêu chuẩn kĩ thuật để phục vụ sản xuất .Sau đó cuối tháng bên DNCX sẽ thanh toán tiền mặt hàng này giúp bên em .Bên em mua hoá đơn đầu vào là 10% VAT , sau đó xuất 0% ( 0% này đã cộng 10% VAT đầu vào ) cho chế xuất .
Sau đó hạch toán doanh thu ,kê khai thuế và hoàn thuế VAT đầu vào . Về bản chất tiền chỉ qua tk ngân hang của công ty em ( tức công ty em thu hộ chi hộ giữa chế xuất và bên cung ứng ) Cho e hỏi làm như vậy là đúng hay sai theo quy định nào của pháp luật và trong trường hợp này hạch toán như thế nào là đúng ạ .
Em xin chân thành cám ơn !

Bạn gia công măt hàng gì mà: Thuế đầu vào 10% thuế đầu ra 0% ??? Xem lại chế độ ưu đãi cho các đối tượng Khu chế xuất.

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Bên bạn chỉ thu hộ chi hộ thì bạn hạch toán vào 138 và 338 nhé. Khi trả hoặc thu lại tiền thì hạch toán ngược lại thôi. Nhưng đối với doanh nghiệp trong khu chế xuất, nếu bên bạn muốn xuất hóa đơn 0% bắt buộc phải có hợp đồng và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA