Thanh lý TSCĐ xuất hóa đơn GTGT như thế nào ?

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi vfupv, 28 Tháng năm 2007.

23,824 lượt xem

1. vfupv

vfupv Thành viên hoạt động

Chào các bạn,

Công ty tôi vừa bán thanh lý một tài sản cố định là xe ô tô con 4 chỗ (tài sản này do cổ đông góp vốn và không có hóa đơn GTGT đầu vào). Tôi đã tìm hiểu một số thông tin về việc xuất hóa đơn GTGT nhưng chưa thấy. Do đó tôi đã xuất hóa đơn GTGT và phần Thuế bỏ trống (theo như tư vấn của cán bộ tư vấn Thuế của 108 (hình như là 1088) Hà Nội).

Rất mong bác nào biết hoặc có tài liệu nào quy định cụ thể về thuế xuất áp dụng đối với trường hợp này thì giúp tôi với nhé.

Trân trọng cảm ơn !

2. letmyha

letmyha Hư không

Thuế GTGT của xe ô tô là 10%. Sao không gọi cho Cán bộ quản lý thuế hay các đại lý bán xe mà hỏi nhỉ sao lại đi hỏi 1088?

3. vfupv

vfupv Thành viên hoạt động

Chào bạn letmyha,
    Mình cũng đã biết thuế GTGT đối với xe ô tô con ( <24 chỗ ) là 10% nhưng không rõ khi bán thanh lý có khác với bán ô tô theo kiểu "hàng hóa" không thôi ? Thực ra công ty mình bán cho tư nhân sử dụng và họ không có ý định kê khai và khấu trừ thuế để có thể bớt đi một khoản tiền thuế đáng kể nên mới phải bận tâm. Khi viết hóa đơn mình đã cố tình gạch bỏ phần Thuế GTGT vì theo tư vấn của một số người thì hiện tại chưa có quy định cụ thể nào về thuế suất đối với ô tô là vốn góp của cổ đông đem bán thanh lý. Vì đã hỏi cách đây khá lâu rồi nên mình không nhớ có phải là 1088 không nhưng chắc chắn 108 Hà Nội có dịch vụ tư vấn cho doanh nghiệp (của Cục thuế HN và một công ty Luật nào đó thì phải). Mình đã hỏi Chi cục Thuế địa phương rồi và họ đã đề nghị phải nộp Thuế 10% nhưng họ cũng không đưa ra được văn bản quy định cụ thể.
    Do đó, bạn nào có văn bản quy định một cách cụ thể đối với trường hợp này thì giúp mình nhé.

4. MinhCanTho

MinhCanTho Thành viên thân thiết

Chào cả nhà !
    Mình cũng đang gặp trường hợp tương tự :
    TSCĐ là 5 dây chuyền sản xuất (được hình thành từ góp vốn thành lập cty của 1 cổ đông), giá của nó nằm trong bảng thẩm định giá (do cty thẩm định giá đưa ra), => do đó không thấy hóa đơn đầu vào.
    Nay đã khấu hao được 5 tháng và Giám đốc muốn bán nó lại cho 1 cty khác, vậy mình phải làm :
    1- Hợp đồng mua bán TSCĐ ?
    2- Biên bản thanh lý TSCĐ (Hay Biên bản nhượng bán TSCĐ) ?
    3- Biên bản bàn giao TSCĐ ?
    4- Xuất hóa đơn GTGT ? Thuế suất thuế GTGT bằng bao nhiêu ?
    5- Còn làm những thủ tục gì nữa không ?
    Mong cả nhà giúp đỡ ! Cám ơn !!! :dance2::dance2::dance2:

5. mumly

mumly Thành viên thân thiết

Vì đây là tài sản góp vốn thì làm gì có HDGTGT đầu vào.
    thuế suất là 10%

6. phamvanoanh

phamvanoanh Thành viên sơ cấp

Mình thấy trong TT 32 nói rõ đấy, " Phế phẩm, phế liệu thu hồi để tái chế, sử dụng lại khi bán ra áp dụng mức thuế suất thuế GTGT theo thuế suất của mặt hàng đó.
    Vậy trường hợp oto, hay máy móc thì mình cứ áp thuế mua vào của mặt hàng đó thôi.

7. Pham Phuc Huy

Pham Phuc Huy Thành viên hoạt động

Nếu tài sản giá trị lớn thì bạn cần phải có biên bản đồng ý của Hội đồng thành viên nữa chứ giám đốc không có thẩm quyền quyết chuyện này đâu bạn ạ

8. banhmykt

banhmykt Thành viên sơ cấp

chào các bạn cho mình hỏi chút nhé chỗ mình đầu năm nay cũng bán 1 otô 4 chỗ giá trị còn lại là hơn 300tr nhưng chỉ bán với giá là 10tr vậy khi đó mình ghi nhận là
    Nợ TK811: Gtrị còn lại
    Nợ TK214: Hao mòn lỹ kế
    có 211:Nguyên giá
    và N111:11tr
    Co711:10tr
    co333:1tr
    vậy giá trị còn lại lớn như vậy cho vào chi phí sau này nhà thuế có bóc tách ra không mình không biết nên xử lý thế nào nữa.

9. VOTHANHDANG

VOTHANHDANG Thành viên sơ cấp

Vấn đề hạch toán là tốt rồi, ok. Nhưng sao bán rẻ vậy làm cho người đọc rất nghi ngờ cái giá 10tr này. Nói chi đến cơ quan thuế, nếu bạn giải trình cho cq thuế chấp nhận được là xong việc.

Nguyenlienkhoa thích bài này.
  10. ATM919

ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

Cái này bạn nói chưa chính xác, với TSCĐ góp vốn liên doanh vào cty thì cần có 1 bộ hồ sơ hợp pháp về nguồn gốc của TSCĐ đó, trong hồ hợp pháp đó có HG GTGT của TSCĐ đó bạn ah!

11. ATM919

ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

Về hạch toán ok, không có vấn đề gì, nhưng nếu giá trị còn lại của TS đó là hơn 300 triệu mà bạn chỉ bán với giá 10triệu thì khi quyết toán thuế sẽ đặt dấu ? và bạn phải giải trình cũng hơi mệt:alcon:

12. mumly

mumly Thành viên thân thiết

Em nghĩ trong biên bản góp vốn chỉ cần ghi góp vốn bằng TSCĐ thì cũng không cần HĐGTGT chứ?

13. NBC

NBC Thành viên hoạt động

Trích nguyên văn:
    Nguyên văn bởi banhmykt Xem bài
    chào các bạn cho mình hỏi chút nhé chỗ mình đầu năm nay cũng bán 1 otô 4 chỗ giá trị còn lại là hơn 300tr nhưng chỉ bán với giá là 10tr vậy khi đó mình ghi nhận là
    Nợ TK811: Gtrị còn lại
    Nợ TK214: Hao mòn lỹ kế
    có 211:Nguyên giá
    và N111:11tr
    Co711:10tr
    co333:1tr
    vậy giá trị còn lại lớn như vậy cho vào chi phí sau này nhà thuế có bóc tách ra không mình không biết nên xử lý thế nào nữa.

Cán bộ thuế của tui vừa mới nói rằng nếu xuất hóa đơn bán cho công ty mà dưới giá trị còn lại thì cho qua, nhưng nếu bán cho cá nhân dưới giá trị còn lại là sẽ bốc tách trở ra ít nhất cũng phải bằng giá trị còn lại. Tui biết là không phạm luật gì những mà sẽ phạm luật của cán bộ thuế thì hơi mệt. Tuy nhiên nếu đầy đủ chứng cứ giải trình thì cãi cho tới luôn.

14. vananh0786

vananh0786 Thành viên hoạt động

Hạch toán chi phí bị loại trừ khi cơ quan thuế kiểm tra

Chào các thành viên gia đình kế toán!
    Em có câu hỏi muốn nhờ anh chị giải đáp giúp:
    Công ty em là công ty TNHH 1 thành viên. Năm 2009 khoản tiền lương của giám đốc công ty em
    hạch toán vào Nợ TK642/ Có TK334. Cơ quan thuế kiểm tra đã loại trừ khoản chi phí này, em đã nộp
    BCTC rồi, giờ em muốn điều chỉnh khoản chi phí này cho năm 2010 thì em hạch toán vào TK nào để
    cho hợp lý số đã hạch toán ah? Anh chị giải đáp sớm giúp em với nhé! Em đang rất cần! Em cảm ơn anh chị nhiều!