Bán hàng qua mạng : có được đăng ký hộ kinh doanh với trụ sở là chung cư?

• Thread starter PhanIT
  • Ngày gửi
P

PhanIT

Sơ cấp
20/8/15
30
4
8
35
Chào mọi người ạ,
Chả là em nhận làm thiết kế website, viết ứng dụng cho di động, các nội dung số... (làm hoàn toàn online qua mạng) nên chẳng có trụ sở, kho bãi gì cả. Lúc đăng ký kinh doanh dưới dạng hộ cả thế, em được yêu cầu nhập địa chỉ trụ sở. Mà trụ sở - nơi làm việc của em thì lại chính là nhà em - nhà em nghèo nên ở chung cư. Em nghe nói chung cư không được đặt làm địa chỉ trụ sở để kinh doanh. Như vậy có đúng không và em phải làm sao ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào mọi người ạ,
Chả là em nhận làm thiết kế website, viết ứng dụng cho di động, các nội dung số... (làm hoàn toàn online qua mạng) nên chẳng có trụ sở, kho bãi gì cả. Lúc đăng ký kinh doanh dưới dạng hộ cả thế, em được yêu cầu nhập địa chỉ trụ sở. Mà trụ sở - nơi làm việc của em thì lại chính là nhà em - nhà em nghèo nên ở chung cư. Em nghe nói chung cư không được đặt làm địa chỉ trụ sở để kinh doanh. Như vậy có đúng không và em phải làm sao ạ?
Thuê 1 chỗ khác để làm trụ sở kinh doanh thôi bạn. Theo điều 6 luật nhà ở 2014 thì bạn ko đăng ký địa điểm kinh doanh ở chung cư đc đâu, trừ khi bạn xuất trình đc giấy tờ chứng minh chỗ bạn ở có chức năng vừa để ở vừa để kinh doanh (cái giấy tờ này sở yêu cầu mà mình thật sự là chưa bao h thấy cái giấy tờ này nó như nào cả, nói thẳng ra là ko đăng ký đc vì đã là chung cư thì mục đich chỉ là để ở). Ngoại trừ 1 số trường hợp ở tầng 1 của các tòa chung cư mình vẫn thấy họ mở cửa hàng bán như bình thường :d, ko hiểu họ có đăng ký ko nữa @@

Sửa lần cuối:
P

PhanIT

Sơ cấp
20/8/15
30
4
8
35
Thuê 1 chỗ khác để làm trụ sở kinh doanh thôi bạn. Theo điều 6 luật nhà ở 2014 thì bạn ko đăng ký địa điểm kinh doanh ở chung cư đc đâu, trừ khi bạn xuất trình đc giấy tờ chứng minh chỗ bạn ở có chức năng vừa để ở vừa để kinh doanh (cái giấy tờ này sở yêu cầu mà mình thật sự là chưa bao h thấy cái giấy tờ này nó như nào cả, nói thẳng ra là ko đăng ký đc vì đã là chung cư thì mục đich chỉ là để ở). Ngoại trừ 1 số trường hợp ở tầng 1 của các tòa chung cư mình vẫn thấy họ mở cửa hàng bán như bình thường :d, ko hiểu họ có đăng ký ko nữa @@
Em làm từ 2 bàn tay trắng vốn thì ít chủ yếu là xài trí óc để kiểm tiền. Thuê nhà ở thành phố cũng toàn 3-4tr / tháng. Nếu chỉ thuê để điền vào tờ giấy đăng ký kinh doanh thì quá lãng phí :(:(

Sửa lần cuối:
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Em làm từ 2 bàn tay trắng vốn thì ít chủ yếu là xài trí óc để kiểm tiền. Thuê nhà ở thành phố cũng toàn 3-4tr / tháng. Nếu chỉ thuê để điền vào tờ giấy đăng ký kinh doanh thì quá lãng phí :(:(
Luật pháp vô tình bạn à

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Nếu cần, mình cho bạn mượn địa chỉ văn phòng để xin giấy phép, và làm kế toán trọn gói cho bạn luôn chỉ với 1trr/ tháng (văn phòng+ kế toán)
Còn thực tế bạn hoạt động ở đâu cũng được

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
- Bạn ơi, khởi nghiệp khó thì bạn phải ló cái khôn, luật yêu cầu đăng ký hộ kinh doanh có địa điểm kinh doanh; mà cái hình thức hộ kinh doanh nó ko có giấy tờ sổ sách thì làm giấy mượn nhà; bạn mượn người thân, bạn bè cái nhà làm cái nơi treo bảng hiệu và đăng ký là xong, thuế xuống chơi lúc bạn đăng ký hồ sơ và khoán thuế thì bạn có mặt; hàng tháng năm bạn nộp thuế môn bài, thuế nó khoán đầy đủ muôn đời nó chả thèm kiếm bạn...có hộ quên nộp thuế 3 năm đóng cửa nó cũng ko ngó ngàng gì.
- Bạn vẫn KD trí tuệ trên chung cư không sao cả.
- Và hộ kinh doanh cá thể không cần kế toán.

N

notrinos

Sơ cấp
13/11/15
7
4
3
41
Chào mọi người ạ,

Không cần đăng ký kinh doanh đâu, bạn làm cá nhân đăng ký làm gì, khác gì đi làm thuê lấy tiền công mà phải đăng ký

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Nếu có văn bản xác nhận của chủ đầu tư hoặc đơn vị đang quản lý tòa nhà đó là căn nhà được phép hoạt động kinh doanh thì đăng ký dc nhé

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Đã là chung cư rồi thì không có xác nhận nào là được phép hoạt động kinh doanh đâu bạn, toà nhà hỗn hợp cũng phải phân định rõ tầng nào tới tầng nào là văn phòng, tầng nào tới tầng nào là chung cư thôi.
Nhưng với hộ kinh doanh cá thể, quy định này có thể không bị bó hẹp vậy đâu bạn. Vì hiện tại, nhiều hộ gia đình vẫn đăng ký kinh doanh là cho thuê nhà trên chính địa chỉ đó (mình mới làm cho 1 chị). Nếu như đã đăng ký được trụ sở trong trường hợp này thì chắc của bạn cũng đăng ký được đấy.
Còn doanh nghiệp tư nhân, công ty cổ phần... thì chắc chắc không đăng ký được ở chung cư rồi

V

vũ văn lâm

Sơ cấp
24/12/17
6
1
3
44
EM CHÀO MỌI NGƯỜI EM CẦN MỌI NGƯỜI CHỈ GIÚP EM CÓ CÔNG TY NÀO BÁN HÓA ĐƠN BÊN CTY LÀM GỖ NỘI THÁT CHỈ EM VỚI Ạ.EM CẢM ƠN ANH CHỊ Ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA