Tiền thưởng theo hiệu quả công việc

• Thread starter ngaduong1012
  • Ngày gửi
ngaduong1012

ngaduong1012

Sơ cấp
5/1/07
10
0
1
43
Ha Noi
Chào cả nhà! Cả nhà cho mình hỏi: Công ty đầu tư kinh doanh bất động sản, hiện tại chưa đến giai đoạn ghi nhận doanh thu. Tiền thưởng của CBNV trả theo hiệu quả công việc và được trả theo mức độ hoàn thành công việc. Vậy chi phí thưởng trên có được ghi nhận chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không? Mình xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Bạn ko nói rõ đó là lương của bộ phận back office hay là lương của nhân viên kinh doanh. Nếu là lương của NVKD trực tiếp thì nếu chưa có doanh thu thì chi phí lương vẫn phải treo ở 154, chờ có doanh thu mới được kết chuyển chi phí.
Mọi khoản lương thưởng đều phải được ghi rõ điều kiện được hưởng và mức hưởng ở một trong các văn bản sau: Hợp đồng lao động, quy chế tài chính thỏa ước lao động tập thể. Bên bạn đã xác định được mức độ hoàn thành và hiệu quả công việc thì nên đưa về lương KPI, có chấm điểm hàng tháng, ko nên dùng từ thưởng vì chưa có doanh thu, chưa xác định được kết quả kinh doanh. Đồng thời bạn nên xem lại quy chế lương thưởng bên bạn, Mình thấy trong hầu hết các quy chế mà thưởng theo kết quả kinh doanh thì chỉ ghi chung chung là tùy theo kết quả kinh doanh, ko ghi rõ là bao nhiêu tháng hay tỷ lệ bao nhiêu, điểm này dễ bị cán bộ thuế soi nếu DN chi phí lương chiếm tỷ trọng lớn.

ngaduong1012

ngaduong1012

Sơ cấp
5/1/07
10
0
1
43
Ha Noi
@Rua Diu Dang Mình cảm ơn bạn nhiều nhé! Mình hỏi cụ thể hơn bạn tư vấn giúp mình nhé! Thực chất cty mình muốn khuyến khích người lao động làm được việc & tinh giảm những cá nhân ko cần thiết trong công ty. Bởi vậy, hàng tháng sẽ giữ lại 20% lương công việc. 3 tháng sẽ đánh giá lại khối lượng hoàn thành công việc đã đề ra. Nếu ai ko hoàn thành coi như bị trừ luôn 20% lương cv kia. Ai hoàn thành sẽ trả lại. Số tiền lương 20% của những người bị trừ sẽ thành phần thưởng cho những người được biểu dương cuối năm. Nhưng theo quy định của Bộ luật lao động thì ko được phép giữ lương của NLĐ. Bởi vậy, bên mình định tách ra thành thưởng theo hiệu quả cv. Nhg vì chưa đến thời điểm ghi nhận doanh thu nên mình muốn hỏi chi phí thưởng đó có hợp lý, hợp lệ ko?

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
@ngaduong1012: lương của NLĐ đã qui định rõ trong hop đồng lao động / hợp đồng làm việc / thỏa thuận công việc v.v.... việc giữ lại 1 phần nào đó trong thu nhập từ tiền lượng và tiền công của NLĐ là sai luật, vi phạm luật lao động đấy bạn. cũng may là NLĐ bên bạn chưa hiểu, chưa biết hoặc chưa nắm rõ qui định này chứ họ khiếu kiện lên Thanh tra lao động là DN của bạn sẽ bị phạt tiền, thậm chí truy trách nhiệm hình sự (ở tù) đó nha bạn (hiệu lực từ 1/1/2018). Thôi thì làm cái gì cho nó đúng luật đi cho nó lành..

• Like
Reactions: ngaduong1012
ngaduong1012

ngaduong1012

Sơ cấp
5/1/07
10
0
1
43
Ha Noi
@ngaduong1012: lương của NLĐ đã qui định rõ trong hop đồng lao động / hợp đồng làm việc / thỏa thuận công việc v.v.... việc giữ lại 1 phần nào đó trong thu nhập từ tiền lượng và tiền công của NLĐ là sai luật, vi phạm luật lao động đấy bạn. cũng may là NLĐ bên bạn chưa hiểu, chưa biết hoặc chưa nắm rõ qui định này chứ họ khiếu kiện lên Thanh tra lao động là DN của bạn sẽ bị phạt tiền, thậm chí truy trách nhiệm hình sự (ở tù) đó nha bạn (hiệu lực từ 1/1/2018). Thôi thì làm cái gì cho nó đúng luật đi cho nó lành..
Cảm ơn bạn Fuji Moutain nhiều nhé!

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
cho mình hỏi hàng tháng cty mình đều chi 1 khoản cố định là trợ cấp hiệu quả công việc. Khoản này có tính đóng BHXH và Thuế TNCN không mọi người?

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
cho mình hỏi hàng tháng cty mình đều chi 1 khoản cố định là trợ cấp hiệu quả công việc. Khoản này có tính đóng BHXH và Thuế TNCN không mọi người?
Nếu đã cố định thì phải đóng bảo hiểm bạn ơi

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Bạn nên chuyển thành khoản thưởng hiệu quả công việc. Mà Hiệu quả cv thì phải có giao chỉ tiêu và kết quả đánh giá hàng tháng, ngoài ra bạn xây dựng chính sách thưởng theo hiệu quả CV. KQ đánh giá rơi vào khung nào thì thưởng theo khung đó thì khoản thưởng này sẽ có biến động hàng tháng hoặc ổn định hàng tháng là do Kết quả NV đó đạt được. Như vậy mới không phải đóng bảo hiểm cho khoản này, thu nhập này là thu nhập chịu thuế TNCN.

K

khanhnqhn

Sơ cấp
21/5/18
1
0
1
40
Mình hỏi chút, Công ty mình làm về dịch vụ lương được trả bao gồm 2 phần.
Phần 1: Lương cố định + Phụ cấp hàng tháng
Phần 2: Lương theo công việc bao gồm 2 phần
Phần 2.1:
Hoa hồng khi ký được hợp đồng: 18% giá trị hợp đồng: Cứ ký được thì nhận với mức đó, trong quy chế lương cũng đã nêu vấn đề này rồi là mức thưởng không quá 25% giá trị hợp đồng tùy theo hợp đồng và quyết định của giám đốc
Phần 2.2: Lương thực hiện theo hợp đồng: Căn cứ kết quả thực hiện theo hợp đồng thì thưởng nhưng cũng không quá 25% giá trị hợp đồng
Câu hỏi mình cần là: Với phần 2.1 và 2.2 thì hồ sơ pháp lý cần phải chuẩn bị để giải trình bao gồm những gì?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Mình hỏi chút, Công ty mình làm về dịch vụ lương được trả bao gồm 2 phần.
Phần 1: Lương cố định + Phụ cấp hàng tháng
Phần 2: Lương theo công việc bao gồm 2 phần
Phần 2.1:
Hoa hồng khi ký được hợp đồng: 18% giá trị hợp đồng: Cứ ký được thì nhận với mức đó, trong quy chế lương cũng đã nêu vấn đề này rồi là mức thưởng không quá 25% giá trị hợp đồng tùy theo hợp đồng và quyết định của giám đốc
Phần 2.2: Lương thực hiện theo hợp đồng: Căn cứ kết quả thực hiện theo hợp đồng thì thưởng nhưng cũng không quá 25% giá trị hợp đồng
Câu hỏi mình cần là: Với phần 2.1 và 2.2 thì hồ sơ pháp lý cần phải chuẩn bị để giải trình bao gồm những gì?
Bạn quy định trong hợp đồng, đồng thời có quy chế tính thưởng, và thưởng là thưởng chứ ko gọi là Lương, nếu gọi là Lương thì sẽ phải tham gia bảo hiểm.
Thưởng thì có thể tháng đạt được, tháng ko, ko cố định.
Bạn ko gọi là lương CV, bạn gọi là thưởng theo Đánh giá KQ CV cuối tháng dựa trên tiêu chí/chỉ tiêu khoán, hoặc dựa trên KQ đạt so với quy chế thưởng quy định.
Ví dụ: Có cty quy định cứ phát sinh doanh số khu vực A do NV Y phụ trách thì thưởng 2%/doanh số.
Có cty quy định, nếu đạt từ 80%-90% DS khoán (Khoán DS từ đầu tháng) thì thưởng 5 triệu...vv..
Như TH thưởng 2%/doanh số thì chỉ cần có quy chế và cuối tháng có bảng tổng kết doanh số đạt được, rồi tính thưởng.
Như TH thưởng 5 triệu thì đầu tháng phải có bản giao chỉ tiêu Doanh số, cuối tháng có bản đánh giá KQ % đạt, rồi mới tính thưởng dựa trên quy chế.
Tùy vào bản chất từng khoản thưởng mình xd quy chế và tiêu chí.

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Bạn quy định trong hợp đồng, đồng thời có quy chế tính thưởng, và thưởng là thưởng chứ ko gọi là Lương, nếu gọi là Lương thì sẽ phải tham gia bảo hiểm.
Thưởng thì có thể tháng đạt được, tháng ko, ko cố định.
Bạn ko gọi là lương CV, bạn gọi là thưởng theo Đánh giá KQ CV cuối tháng dựa trên tiêu chí/chỉ tiêu khoán, hoặc dựa trên KQ đạt so với quy chế thưởng quy định.
Ví dụ: Có cty quy định cứ phát sinh doanh số khu vực A do NV Y phụ trách thì thưởng 2%/doanh số.
Có cty quy định, nếu đạt từ 80%-90% DS khoán (Khoán DS từ đầu tháng) thì thưởng 5 triệu...vv..
Như TH thưởng 2%/doanh số thì chỉ cần có quy chế và cuối tháng có bảng tổng kết doanh số đạt được, rồi tính thưởng.
Như TH thưởng 5 triệu thì đầu tháng phải có bản giao chỉ tiêu Doanh số, cuối tháng có bản đánh giá KQ % đạt, rồi mới tính thưởng dựa trên quy chế.
Tùy vào bản chất từng khoản thưởng mình xd quy chế và tiêu chí.
Chi ơi, chị cho em hỏi.
Em đọc khoản b mục 3 điều 4 TT47 vè hợp đồng lao động thì thấy ghi thế này:
b) Các khoản bổ sung không xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động, trả thường xuyên hoặc không thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương gắn với quá trình làm việc, kết quả thực hiện công việc của người lao động.
Như vậy nó có nói là lương hay thưởng đâu chị? Em vẫn hiểu là lương (hay thưởng) vd như % doanh số bán hàng vẫn phải đóng BH? CHị có thể giải thích rõ hơn khoản này được k ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA