Nộp lệ phí môn bài cho chi nhánh phụ thuộc khác tỉnh

• Thread starter NHUNGBLFX
  • Ngày gửi
NHUNGBLFX

NHUNGBLFX

Sơ cấp
8/1/18
14
0
1
30
Chào m.n.
mình có chút thắc mắc mong m.n ai biết chỉ giúp mình nhé. Mình cảm ơn rất nhiều!
Công ty mình ở TP HCM có mở một chi nhánh phụ thuộc ở Hà nội. Tài khoản NH bên mình đã đăng ký nộp thuế điện tử cho Cty với chi cục thuế ở TP HCM rồi. Hiện nay mình muốn sử dụng chung tài khoản này để nộp thuế môn bài cho cả Cty với CN luôn có được không? hay là bắt buộc phải tạo 1 TK NH khác cho chi nhánh?
Còn TH Nếu nộp cùng được thì khi làm tờ khai lệ phí môn bài cho cty [22] mình sẽ khai thuế MB cho chi nhánh vào chỉ tiêu [23] luôn (mình đính kèm mẫu tờ khai nàu theo link cho m.n dễ tưởng tượng nhé), vậy cần phải có Chứng từ gì đi kèm gửi đến Thuế/ NH để họ phân biệt và chuyển tiền đến các CCT cho đúng không m.n?
http://ketoanthienung.com/mau-to-khai-thue-mon-bai.htm

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Công ty mình ở TP HCM có mở một chi nhánh phụ thuộc ở Hà nội. Tài khoản NH bên mình đã đăng ký nộp thuế điện tử cho Cty với chi cục thuế ở TP HCM rồi. Hiện nay mình muốn sử dụng chung tài khoản này để nộp thuế môn bài cho cả Cty với CN luôn có được không? hay là bắt buộc phải tạo 1 TK NH khác cho chi nhánh?
- Chi nhánh khác tỉnh thì bạn nộp thuế môn bài ở tỉnh đó. Trường hợp bạn đặt ra tôi giả thiết là bạn đã thành lập chi nhánh từ năm 2017 trở về trước nên bạn không cần nộp lại tờ khai; bạn ghé cơ quan thuế hỏi thủ tục nộp tiền thuế môn bài cho chi nhánh, cơ quan thuế hướng dẫn bạn ra NH hoặc kho bạc nộp vào. Trường hợp ra NH thì nhớ hỏi tài khoản chuyển tiền.
Còn TH Nếu nộp cùng được thì khi làm tờ khai lệ phí môn bài cho cty [22] mình sẽ khai thuế MB cho chi nhánh vào chỉ tiêu [23] luôn (mình đính kèm mẫu tờ khai nàu theo link cho m.n dễ tưởng tượng nhé), vậy cần phải có Chứng từ gì đi kèm gửi đến Thuế/ NH để họ phân biệt và chuyển tiền đến các CCT cho đúng không m.n?
- Không cần làm lại tờ khai thuế môn bài nếu DN đã nộp khi đăng ký thành lập trừ trường hợp thay đổi vốn góp...

• Like
Reactions: Fuji Mountain
NHUNGBLFX

NHUNGBLFX

Sơ cấp
8/1/18
14
0
1
30
- Chi nhánh khác tỉnh thì bạn nộp thuế môn bài ở tỉnh đó. Trường hợp bạn đặt ra tôi giả thiết là bạn đã thành lập chi nhánh từ năm 2017 trở về trước nên bạn không cần nộp lại tờ khai; bạn ghé cơ quan thuế hỏi thủ tục nộp tiền thuế môn bài cho chi nhánh, cơ quan thuế hướng dẫn bạn ra NH hoặc kho bạc nộp vào. Trường hợp ra NH thì nhớ hỏi tài khoản chuyển tiền.

- Không cần làm lại tờ khai thuế môn bài nếu DN đã nộp khi đăng ký thành lập trừ trường hợp thay đổi vốn góp...

Đúng là k cần phải nộp tờ khai thuế môn bài, mình bị nhầm khúc này, Ý mình muốn nói là trong phần nộp thuế của NH, ngoài chọn thuế MB bậc 2 ( 2 triệu) cho nộp cho Cty ra thì mình có thể chèn thêm 1 hàng nữa và chọn thuế bậc 3 (1 triệu) để nộp cho chi nhánh HN k?(vì ngoài HN bên mình k có kế toán chỉ để lm kho trung chuyển thôi) nên mình muốn nộp thuế online từ trong này luôn vì vậy mình mới hỏi nộp như v có được không? và nếu được thì có cần nộp giấy tờ hay công văn xác nhận nào đó để NH họ biết khoản nào nộp cho Cty khoản nào Chuyển ra CCT HN để nộp cho chi nhánh ý.
Còn nếu mà k được thì bắt buộc phải mở 1 TK NH cho chi nhánh thì mình đành chịu. (tại vì mở ra chỉ để nộp thuế MB mình thấy nó hơi mất công nên mình muốn hỏi xem có cách nào khác k ?)
Hihi, Cảm ơn bạn!
https://drive.google.com/file/d/19pwBa3WOYewMeyEIXY1dKsUZJVP2VlHF/view

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Còn nếu mà k được thì bắt buộc phải mở 1 TK NH cho chi nhánh thì mình đành chịu. (tại vì mở ra chỉ để nộp thuế MB mình thấy nó hơi mất công nên mình muốn hỏi xem có cách nào khác k ?)
Làm giấy nộp tiền để nộp thuế ở chi nhánh. Đâu nhất thiết phải mở tài khoản.

• Like
Reactions: NHUNGBLFX

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA