Hạch toán tiền thưởng cho cá nhân nhân viên vào 642 hay 353 theo TT200?

• Thread starter rose_of_moon85
  • Ngày gửi
R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Chào cả nhà!
Cả nhà cho em hỏi, việc hạch toán tiền thưởng năng suất công việc vào chi phí 642 hay là phải lấy từ quỹ khen thưởng phúc lợi 353? Bên cty em hđ sxkd lỗ, chưa có DT nên chưa trích lập các quỹ. Em cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào cả nhà!
Cả nhà cho em hỏi, việc hạch toán tiền thưởng năng suất công việc vào chi phí 642 hay là phải lấy từ quỹ khen thưởng phúc lợi 353? Bên cty em hđ sxkd lỗ, chưa có DT nên chưa trích lập các quỹ. Em cảm ơn cả nhà!
Muốn tính vào chi phí phải quy định trên điều lệ công ty, hợp đồng lao động, có đầy đủ bảng tính % vượt năng suất...mà cty sx chưa có DT thưởng hơi bị nguy hiểm về khoản thuế, bạn chắc là tương lai DT ứng với phần sx vượt công suất thì thưởng chắc cú hơn.

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Muốn tính vào chi phí phải quy định trên điều lệ công ty, hợp đồng lao động, có đầy đủ bảng tính % vượt năng suất...mà cty sx chưa có DT thưởng hơi bị nguy hiểm về khoản thuế, bạn chắc là tương lai DT ứng với phần sx vượt công suất thì thưởng chắc cú hơn.

@ANH hocviecchuaxong nói chuẩn.

R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Vậy khi có doanh thu thì nên hạch toán vào chi phí hay lấy từ quỹ phúc lợi trích từ lợi nhuận sau thuế hả b?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Vậy khi có doanh thu thì nên hạch toán vào chi phí hay lấy từ quỹ phúc lợi trích từ lợi nhuận sau thuế hả b?
Chí phí bạn, lấy từ quỹ khen thưởng thì phải trích quỹ ảnh hưởng lợi nhuận của BĐH. Nhưng 1 số việc như phúc lợi nhà cửa, xe cộ thì lấy từ quỹ.

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Theo mình bạn hạch toán vào 642 nếu là các khoản thưởng theo KPI

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA