Chênh lệch Thuế GTGT được khấu trừ

• Thread starter *RUBY*
  • Ngày gửi
R

*RUBY*

Sơ cấp
29/4/17
21
0
1
34
Các bác giúp em với.
Em mới vào cty, kế toán cũ có hạch toán khoản 133 cuối năm mà e ko hiểu.
tk 133 bên nội bộ < 133 bên thuế.
Chị ý ht: Giảm chi phí tăng VAT đầu vào: N133/C642
sau khi ht xong thì 133 nb= 133 bên thuế.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Hạch toán như thế thì có thể là do bên bạn mua hàng hóa gì đó, sau đó không được nên trả lại nên mới có bút toán ngược vậy. Cái này là mình đoán thôi, còn bạn muốn biết chính xác nên đi hỏi thẳng mấy bạn kế toán cũ nhé, chứ đừng ngại hỏi rồi đến lúc lại làm sai.

R

*RUBY*

Sơ cấp
29/4/17
21
0
1
34
Hạch toán như thế thì có thể là do bên bạn mua hàng hóa gì đó, sau đó không được nên trả lại nên mới có bút toán ngược vậy. Cái này là mình đoán thôi, còn bạn muốn biết chính xác nên đi hỏi thẳng mấy bạn kế toán cũ nhé, chứ đừng ngại hỏi rồi đến lúc lại làm sai.
Đây là tăng VAT đầu vào bên NB cho cao bằng số dư cuối kí 133 bên thuế ý. mình ko ll đc nên mí phải lên đây hỏi T.T

N

nguyenngannd93

Trung cấp
4/11/14
104
26
28
30
Nam Định
Đây là tăng VAT đầu vào bên NB cho cao bằng số dư cuối kí 133 bên thuế ý. mình ko ll đc nên mí phải lên đây hỏi T.T
Theo mình thì chắc bên nội bộ hạch toán thiếu 1 hd gtgt nào nên chị ấy đều chỉnh lại cho đúng.Quan trọng nhất bên thuế nếu có chứng từ đầy đủ chứng minh bên 133 thì không sao ạ.

R

*RUBY*

Sơ cấp
29/4/17
21
0
1
34
Theo mình thì chắc bên nội bộ hạch toán thiếu 1 hd gtgt nào nên chị ấy đều chỉnh lại cho đúng.Quan trọng nhất bên thuế nếu có chứng từ đầy đủ chứng minh bên 133 thì không sao ạ.
Bên thuế chứng từ đầy đủ mình ko thắc mắc. Vấn đề là chênh gần 100tr ko tìm thấy HD nào nv, chị ý ht tăng VAT đầu vào bên NB số tiền chênh lệch, cuối cùng 133 hai bên bằng nhau.

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Nãy mình không đọc kĩ, nhưng hóa đơn đầu vào thường là làm tăng chi phí mà, đằng này lại ghi giảm 642 vậy nên thấy hơi bất hợp lý. Đúng là có thể bạn ấy hạch toán sót 1 hóa đơn đầu vào nào đó nên hạch toán cho bằng đấy.

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Bên thuế chứng từ đầy đủ mình ko thắc mắc. Vấn đề là chênh gần 100tr ko tìm thấy HD nào nv, chị ý ht tăng VAT đầu vào bên NB số tiền chênh lệch, cuối cùng 133 hai bên bằng nhau.
Nếu hạch toán đúng để bằng nhau thì chứng từ bên thuế cũng chính là chứng từ bên nội bộ rồi, bạn đem 2 bảng kê khai ra xem nó chênh nhau ở khoản nào, có thể không phải là thiếu 1 khoản mà là 2,3 khoản cộng lại mới ra 100tr đó thì sao. Còn bạn kế toán cũ kiểu cũng không kiểm tra xem chính xác nó chênh nhau ở đâu, thấy lệch là cố điều chỉnh lại cho đúng chứ mình thấy ghi C642 là bất hợp lý rồi đấy.

R

*RUBY*

Sơ cấp
29/4/17
21
0
1
34
Nãy mình không đọc kĩ, nhưng hóa đơn đầu vào thường là làm tăng chi phí mà, đằng này lại ghi giảm 642 vậy nên thấy hơi bất hợp lý. Đúng là có thể bạn ấy hạch toán sót 1 hóa đơn đầu vào nào đó nên hạch toán cho bằng đấy.
hic, chuẩn chuẩn. mình thấy giảm 642, tăng VAT đầu vào nó cứ sao sao ý, ko thể hiểu nổi ln T.T

B

Bin Đạt

Sơ cấp
26/7/16
3
0
1
40
Mình bị lệch thuế 3331, tháng 12/2018 mình phải đóng 271.771.307, mà trong bảng CĐKT của mình cuối năm 2018 là 253.494.218. Các bạn giúp mình cách điều chỉnh với !!:):):):)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA