Mỗi tuần một chuyên đề

giá vốn

• Thread starter thuhong85
  • Ngày gửi
T

thuhong85

Sơ cấp
13/10/17
31
1
8
39
Công ty đấu giá tài sản thì tính giá vốn dịch vụ như thế nào ạ. ai biết làm ơn giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Công ty đấu giá tài sản thì tính giá vốn dịch vụ như thế nào ạ. ai biết làm ơn giúp em với
Giá vốn là phí tổ chức đấu giá như thuê mặt bằng; MC; biển hiệu, banner, tờ rơi....

T

thuhong85

Sơ cấp
13/10/17
31
1
8
39
cty mình tổ chức đấu giá tại công ty. 1 hợp đồng dịch vụ đấu giá gồm các chi phí:
Đăng báo đấu giá trên báo
Phí niêm yết tài sản
Chi cho các thành phần tham dự phiên đấu giá
Phí công chứng hợp mua bán tài sản đấu giá
Tập hợp hết luôn ạ

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
cty mình tổ chức đấu giá tại công ty. 1 hợp đồng dịch vụ đấu giá gồm các chi phí:
Phí niêm yết tài sản
Tập hợp hết luôn ạ
Bạn biết rồi còn lên đây hỏi.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Phí niêm yết tài sản
Tập hợp hết luôn ạ

Tập hợp chi phí theo chi tiết từng khoản mục chi phí để tính GT như:
- GT phân xưởng 632 ( kế toán hiện nay gọi là Giá vốn ) = VL chinh, phụ + NC trực tiếp + Máy trực tiếp + Chí chung phân xưởng.
- GT toàn bộ ( còn gọi là GT tiêu thụ ) = 632 + 635 + 641 + 642 .. .
+ Tuy nhìn các khoản mục chi phí thấy đơn giản nhưng ít người biết đầy đủ nội dung của từng loại chi phí bao gồm những gì !!! Vì hiện nay Kế toán không học Chuyên ngành để biết trong SP do DN SX ra cần những Vật tư ( chính, phụ, ... ) gì . Không học Định mức nên không biết khi XD ĐM cho 1 khoản mục chi phí thì bao gồm những chi phí nào được tính trong đó rồi .. Ví dụ : Chi phí Tiền lương thì thế nào là : Lương chính, lương phụ , phụ cấp lương ... Trong Lương chính thí không biết thế nào là : Lương trực tiếp làm việc , nghỉ ngơi, lương ngừng việc ... do các nguyên nhân ( mưa bảo, máy móc hỏng, học tập , hội họp , lễ tết ... ) mà người lao động được hưởng theo qui định ...

T

thuhong85

Sơ cấp
13/10/17
31
1
8
39
Mình biết là đấu giá bao gồm các khoản chi phí đó nhưng thật sự mình còn đang bân khuân là tập hợp như vậy là đủ chưa và có đúng hay là sai. Mình học kế toán cách đây 13 năm nhưng đi làm ko có liên quan j đến kế toán hết. giờ đi làm thì có đi học lại lớp kế toán cấp tốc 3 tháng nhưng chưa năm rõ lắm. Mình cũng nhờ những người quen biết về kt tư vấn thêm nhưng cũng cảm thấy mơ hồ lắm

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mình biết là đấu giá bao gồm các khoản chi phí đó nhưng thật sự mình còn đang bân khuân là tập hợp như vậy là đủ chưa và có đúng hay là sai. Mình học kế toán cách đây 13 năm nhưng đi làm ko có liên quan j đến kế toán hết. giờ đi làm thì có đi học lại lớp kế toán cấp tốc 3 tháng nhưng chưa năm rõ lắm. Mình cũng nhờ những người quen biết về kt tư vấn thêm nhưng cũng cảm thấy mơ hồ lắm
Uhm ráng lên bạn có gì ko biết cứ lôi tôi ra hỏi, bạn hỏi càng chi tiết cho từng nội dung thì tôi càng cho bạn câu trả lời 9 xác cho nội dung đó.

T

thuhong85

Sơ cấp
13/10/17
31
1
8
39
Mình đang bị vướng 1 vấn đề nữa. giúp mình luôn nhé.
Công ty mình chi tiền mặt cho nhân viên đi công tác. 3 tháng nv đưa 1 cái hóa đơn xăng kt dùng để kê khai thuế đầu vào
Cty có thuê xe đi ngoại giao 1 tháng 5 triệu. (xe của nv trong cty). mỗi tháng kt lấy hóa đơn phí đường bộ để kê khai thuế đầu vào
Tất cả hóa đơn này đc dùng để kê khai thuế mà không hạch toán vào sổ sách kế toán
Giờ cuối năm làm bc mới thấy (kế toán củ nghỉ rồi). nếu giờ mình hạch toán vào sổ thì quỹ TM bị âm (do quỹ TM ko đủ để chi cho các HĐ đó).
Vậy giờ mình phải xử lý như thế nào

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mình đang bị vướng 1 vấn đề nữa. giúp mình luôn nhé.
Công ty mình chi tiền mặt cho nhân viên đi công tác. 3 tháng nv đưa 1 cái hóa đơn xăng kt dùng để kê khai thuế đầu vào
Cty có thuê xe đi ngoại giao 1 tháng 5 triệu. (xe của nv trong cty). mỗi tháng kt lấy hóa đơn phí đường bộ để kê khai thuế đầu vào
Tất cả hóa đơn này đc dùng để kê khai thuế mà không hạch toán vào sổ sách kế toán
Giờ cuối năm làm bc mới thấy (kế toán củ nghỉ rồi). nếu giờ mình hạch toán vào sổ thì quỹ TM bị âm (do quỹ TM ko đủ để chi cho các HĐ đó).
Vậy giờ mình phải xử lý như thế nào
Kiểm tra vốn góp đủ chưa? Chưa đủ thì góp vốn bằng tiền mặt cho đủ, nếu góp rồi thì làm HĐ cho mượn tiền ngắn hạn giữa sếp và công ty lãi suất 0%, sau đó tăng TM lên cho đủ; nếu về lâu dài thì thay đổi vốn góp trên GPKD rồi chuyển khoản cho mượn đó thành vốn góp tăng thêm.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Kiểm tra vốn góp đủ chưa? Chưa đủ thì góp vốn bằng tiền mặt cho đủ, nếu góp rồi thì làm HĐ cho mượn tiền ngắn hạn giữa sếp và công ty lãi suất 0%, sau đó tăng TM lên cho đủ; nếu về lâu dài thì thay đổi vốn góp trên GPKD rồi chuyển khoản cho mượn đó thành vốn góp tăng thêm.
Bạn hướng dẫn cũng tương đối chuẩn nhưng trong trường hợp này mình đã gặp:
- Nếu trên TK 4111 thể hiện chưa góp đủ ( DN mới thành lập , B/C TC lần đầu ... ) thì theo hướng dẫn của bạn là ổn.
- Nếu trên TK 411.1 của kỳ KT trước (..kế toán củ nghỉ rồi..) hạch toán góp đủ vốn nhưng thực tế là chưa đủ. Muốn lên cân đối họ đã thêm bớt các TK khác .... Muốn tìm ra các TK họ Thêm bớt này để điều chỉnh lại thì không dễ chút nào !!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA