Mỗi tuần một chuyên đề

THANG BẢNG LƯƠNG NĂM 2018 CÓ BẮT BUỘC

• Thread starter tokien
  • Ngày gửi
T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
33
Chào anh chị
Năm 2017 bên em có nộp thang bảng lương k có yêu cầu ý kiến công đoàn,sang năm 2018 nộp họ yeu cầu cả ý kiến cong đoàn và họ yeu cầu tăng BH của giam đốc +phó GĐ (GĐ :5TR,phó GĐ :4TR5) em nghĩ là mức BH là do công ty qdinh chỉ cần hơn mức tối thiểu là được.
Thang bảng lương này có bắt buộc nop không ạ vì em thay cứ tăng lương lại nộp lại và em đã thay đổi mức đóng ở bên bảo hiểm rồi.
Mong anh.chị giải đáp>
Em cám ơn nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Công ty bạn có công đoàn thì phải lấy Ý kiến BCH công đoàn mới hợp lý.
Trường hợp GĐ & PGĐ có nhận lương thì phải đóng BHXH.
Ttrong TBL nếu XD lương nhân viên từ 4.260.000đ - 4.300.000đ cho bậc 1 thì lương Giám Đốc & Phó GĐ ở mức 5tr & 4tr5 là ko hợp lý rồi bạn.

• Like
Reactions: Luti Phạm
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Mình cũng đang thắc mắc không biết có bắt buộc nộp thang bảng lương không, vì thang bảng lương cũ của công ty mình để mức lương bậc 1 là 4.100.000 nhưng đầu năm nay nó đã tăng hơn và mình cũng đã điều chỉnh tăng bên BHXH rồi. Công ty mình thuê kế toán trưởng dịch vụ, mình hỏi thì chị ý bảo không cần nộp lại, cái đó không quan trọng. Haizz, chả biết sao.

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Ttrong TBL nếu XD lương nhân viên từ 4.260.000đ - 4.300.000đ cho bậc 1 thì lương Giám Đốc & Phó GĐ ở mức 5tr & 4tr5 là ko hợp lý rồi bạn.
Trong thang bảng lương cũ của bên mình xây dựng lương nhân viên ở bậc 1 là 4.100.000, các chức danh khác như GĐ là 5.500.000, PGĐ là 5.000.000, mình cũng lấy mức này để đóng BHXH luôn, không biết như vậy đã hợp lý chưa và có quy định lương GĐ hay PGĐ phải cao hơn nhân viên bao nhiêu không bạn? Với cả đầu năm nay, mình vừa tăng mức đóng BHXH của nhân viên lên 4.300.000, nhưng không tăng của GĐ với PGĐ, như thế vẫn được phải không bạn? Mình làm kiêm nhiệm việc BH nên cũng không rành lắm.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Trong thang bảng lương cũ của bên mình xây dựng lương nhân viên ở bậc 1 là 4.100.000, các chức danh khác như GĐ là 5.500.000, PGĐ là 5.000.000, mình cũng lấy mức này để đóng BHXH luôn, không biết như vậy đã hợp lý chưa và có quy định lương GĐ hay PGĐ phải cao hơn nhân viên bao nhiêu không bạn? Với cả đầu năm nay, mình vừa tăng mức đóng BHXH của nhân viên lên 4.300.000, nhưng không tăng của GĐ với PGĐ, như thế vẫn được phải không bạn? Mình làm kiêm nhiệm việc BH nên cũng không rành lắm.
Hiện tại mức lương tối thiểu vùng đã thay đổi. Tối thiểu bây giờ đã là 4.258.600đ (Cty bạn làm tròn 4tr3). Tức là TBL cũ đã ko hợp lý rồi, vì lương Bậc 1 đã thấp hơn tối thiểu vùng. Bạn phải nộp lại TBL 2018 để đăng ký lại bậc lương cho các chức danh trong cty s cho hợp lý là đc.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Trả lời cho 1 loạt câu hỏi trên luôn; TBL nếu bậc 1 của các chức vụ không còn hợp lý so với mức lương cơ bản thì đăng ký lại TBL mới; trường hợp lương bậc 1 của các chức vụ vẫn cao lương cơ sở thì ko cần lập TBL mới.

• Like
Reactions: tokien
T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
33
Trả lời cho 1 loạt câu hỏi trên luôn; TBL nếu bậc 1 của các chức vụ không còn hợp lý so với mức lương cơ bản thì đăng ký lại TBL mới; trường hợp lương bậc 1 của các chức vụ vẫn cao lương cơ sở thì ko cần lập TBL mới.
bac 1 bên em chỉ có nhân viên bị thấp so mức toi thiểu em làm lại,còn giam đốc +phó GĐ Vẫn cao hơn nhưng sếp chỉ đóng được ở mức 5tr và 4tr5 thôi,cái này là do công ty,em nghĩ vẫn hợp lý thôi,với điều kiện cao hơn mức tối thieu vẫn cao hơn so với nhân viên,

T

thuyvietduong

Cao cấp
27/5/15
251
44
28
Mình cũng đang thắc mắc không biết có bắt buộc nộp thang bảng lương không, vì thang bảng lương cũ của công ty mình để mức lương bậc 1 là 4.100.000 nhưng đầu năm nay nó đã tăng hơn và mình cũng đã điều chỉnh tăng bên BHXH rồi. Công ty mình thuê kế toán trưởng dịch vụ, mình hỏi thì chị ý bảo không cần nộp lại, cái đó không quan trọng. Haizz, chả biết sao.

Bên quận mình làm khi có sự thay đổi về mức lương tối thiểu vùng chỉ cần làm thêm công văn và thang bảng lương mới gửi kèm với bản pho to Xác Nhận và Thông báo của phòng lao động thương binh xã hội năm trước đó kẹp cùng và nộp lên phòng LĐTB xã hội quận là được.

T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
33
em nghĩ là do nội bộ công ty,vẫn cao hơn so với tối thiểu,mà công ty chỉ đóng mở mức đó cho gdoc vs phó gdoc thôi ạ
Còn nếu bên thang bảng lương họ k chỉ bảo là muc lương hơi thấp thôi, do công ty mới thành lập nên mức lương ko cao lắm thôi .

T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
33
ke toan truong bên mình cung thuê,nhung họ k làm về bảo hiểm nên k rõ đâu bạn,năm nào hình như cung thay đổi mức lương hay sao ấy,như vậy năm nào cung phải nop lại thay thế cái cũ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA