Mỗi tuần một chuyên đề

HD GTGT đầu vào đã thanh toán bằng CK nhưng bị mất và chưa khai VAT

• Thread starter NHUNGBLFX
  • Ngày gửi
NHUNGBLFX

NHUNGBLFX

Sơ cấp
8/1/18
14
0
1
30
Hi all,
m.n có cách nào chỉ giúp em gỡ rối vấn đề này với ạ,

- Quý 2/2017 bên em có CK thanh toán 1 đơn hàng >30tr nhưng do bên bán thường giao HD GTGT cho bên em trễ sau 1 quý có khi qua quý thứ 2 mới bắt đầu giao HD cho bên em mặc dù ~ HD này vẫn đươc xuất đúng ngày, vì kiểm tra không kỹ nên em k phát hiện ra bị thiếu mất HD của khoản này, bây giờ đối chiếu thì em mới phát hiện, nhưng vì không nhận đc HD này nên bên em cũng chưa khai thuế, còn bên bán thì chắc chắn họ khai rồi. Em định k khai HD này luôn coi như bên e và bên bán vẫn phát sinh mua bán có điều là bên em khai và sử dụng HD này và cũng k cần khấu trừ VAT cho khoản này. Nhưng em lại không biết làm ntn để xử lý khoản tiền đã thanh toán CK kia.
Mong m.n ai đã từng trải và có kinh nghiệm xử lý vấn đề này thì chỉ em hướng giải quyết với,
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NHUNGBLFX

NHUNGBLFX

Sơ cấp
8/1/18
14
0
1
30
Ôi .. Có ai giúp em với ạ :'(

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Ko có cách nào để xử lý công nợ đâu bạn ạ. Bạn xem bên nào đánh mất thì quy trách nhiệm cho bên đó để nộp hso báo mất lên thuế và chịu phạt thôi.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Hi all,
m.n có cách nào chỉ giúp em gỡ rối vấn đề này với ạ,

- Quý 2/2017 bên em có CK thanh toán 1 đơn hàng >30tr nhưng do bên bán thường giao HD GTGT cho bên em trễ sau 1 quý có khi qua quý thứ 2 mới bắt đầu giao HD cho bên em mặc dù ~ HD này vẫn đươc xuất đúng ngày, vì kiểm tra không kỹ nên em k phát hiện ra bị thiếu mất HD của khoản này, bây giờ đối chiếu thì em mới phát hiện, nhưng vì không nhận đc HD này nên bên em cũng chưa khai thuế, còn bên bán thì chắc chắn họ khai rồi. Em định k khai HD này luôn coi như bên e và bên bán vẫn phát sinh mua bán có điều là bên em khai và sử dụng HD này và cũng k cần khấu trừ VAT cho khoản này. Nhưng em lại không biết làm ntn để xử lý khoản tiền đã thanh toán CK kia.
Mong m.n ai đã từng trải và có kinh nghiệm xử lý vấn đề này thì chỉ em hướng giải quyết với,
Em cảm ơn!
Tôi trả lời đúng phần in đỏ nha, bạn tưởng tượng đây là khoản chi phí bên bạn ko có chứng từ
Ghi nhận khi hoàn thành
Nợ 811: bao gồm cả thuế
Có 331: tổng giá thanh toán
Khi chuyển khoản
Nợ 331
Có 1121
--> Cuối năm trên tờ khai quyết toán thì bạn loại phần >30tr này ra trên chỉ tiêu B4 là được vì vạn ko khấu trừ thuế GTGT và loại chi phí chịu thuế TNDN

NHUNGBLFX

NHUNGBLFX

Sơ cấp
8/1/18
14
0
1
30
Tôi trả lời đúng phần in đỏ nha, bạn tưởng tượng đây là khoản chi phí bên bạn ko có chứng từ
Ghi nhận khi hoàn thành
Nợ 811: bao gồm cả thuế
Có 331: tổng giá thanh toán
Khi chuyển khoản
Nợ 331
Có 1121
--> Cuối năm trên tờ khai quyết toán thì bạn loại phần >30tr này ra trên chỉ tiêu B4 là được vì vạn ko khấu trừ thuế GTGT và loại chi phí chịu thuế TNDN
Cảm ơn bạn nhiều, nhưng nếu có thể thì có cách nào khác ngoài cho vào TK 811 k ạ?

NHUNGBLFX

NHUNGBLFX

Sơ cấp
8/1/18
14
0
1
30
Bạn xem bên nào đánh mất thì quy trách nhiệm cho bên đó để nộp hso báo mất lên thuế và chịu phạt thôi.
Cái này chắc là lỗi 2 bên: bên họ thì giao quá trễ (4-5 tháng sau mới đưa sale gửi HD cho bên mình, đòi thì nó kêu k có cách nào)
Lỗi bên mình chắc nhiều hơn vì k kiểm tra kỹ khi nhận HD,
mà HD này bên mình do k nhận đc nên chưa có khai VAT, nên mình mình nghĩ cũng như nhiều TH khác, VD: như khi xếp đi đâu lấy HD về mà mình thấy k hợp lý mình loại HD đó ra k khai nữa, có điều cái nó có thêm phần CK thanh toán.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cảm ơn bạn nhiều, nhưng nếu có thể thì có cách nào khác ngoài cho vào TK 811 k ạ?
Bạn ghi nhận vào chi phí liên quan như 632 641 642 rồi để đó cũng được nhưng phải nhớ, nếu là 632 mà ko ghi nhận thì ko hợp với doanh thu.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Theo mình bạn nên xem xét thêm vấn đề đó có phải là hàng hóa để bán ra của bên bạn ko, vì nó còn liên quan đến vấn đề nguồn gốc, xuất xứ của hàng hóa, kiểm định chất lượng..... Ko phải cứ đưa vào chi phí rồi loại ra là đc bạn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA