Bằng cấp sau khi ra trường

• Thread starter hoangyen97
  • Ngày gửi
H

hoangyen97

Sơ cấp
4/2/18
3
0
1
27
Em chào anh chị ạ. Em có thắc mắc là bằng cấp sau khi ra trường đối vớicác công ty có quan trọng không ạ? Em đang là sinh viên năm 3 và tự nhận thấy cơ hội bằng giỏi là rất khó, em hoang mang lắm. Anh chị có thể cho e ý kiến được không ạ. Em cảm ơn ac nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Em chào anh chị ạ. Em có thắc mắc là bằng cấp sau khi ra trường đối vớicác công ty có quan trọng không ạ? Em đang là sinh viên năm 3 và tự nhận thấy cơ hội bằng giỏi là rất khó, em hoang mang lắm. Anh chị có thể cho e ý kiến được không ạ. Em cảm ơn ac nhiều!!!
Bằng cấp chỉ là: Một trong những điều kiện Cần có ... khi tuyển dụng và trả lương ( Nhất là đối với các cơ quan , DN Nhà nước, bằng càng Đẹp càng ..) Nhưng đối với các DN không dùng vốn nhà nước thì người ta coi trọng : Năng lực thực tế cho công việc họ đang cần hơn .

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Mình cũng đồng ý với #2 nhưng còn vấn đề nữa là khi bạn chưa thể hiện được cho Người tuyển dụng biết được khả năng của bạn đến đâu, thì bằng đẹp, CV ổn, sẽ giúp bạn tới gần nhà tuyển dụng hơn.

Nếu nhiều hồ sơ gửi đến mà chúng tôi chỉ cần 1 người, thì tôi tin chắc là những người có bằng đẹp, có 1 CV hấp dẫn sẽ được ưu tiên lựa chọn hơn.

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Cũng có một số người không có bằng cấp vẫn thành đạt, rất thành đạt nhưng đó là trường hợp cá biệt (trừ con đại gia/ quan chức), cả ngàn người mới có được 1 người, nên cơ hội cho những người không có bằng cấp vẫn có.

Mới ra trường làm gì có kinh nghiệm và kỹ năng làm việc? Cho nên khi còn đi học hãy cố gắng kiếm 1 cái bằng tốt nhất có thể (học thêm kỹ năng giao tiếp, ngoại ngữ ...) vì đó là kiến thức, rất rất cần thiết để xin việc làm ...

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bằng gì mình thấy không quan trọng, quan trọng là kinh nghiệm, lúc mình đi phỏng vấn ai cũng hỏi mình có kinh nghiệm gì, họ chì nhìn lướt thoáng qua cái bằng của mình.

Mình có lời khuyên chân thành cho bạn, không cần quá chú tâm vào bằng cấp mà nên đi học việc để có kinh nghiệm

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bằng gì mình thấy không quan trọng, quan trọng là kinh nghiệm, lúc mình đi phỏng vấn ai cũng hỏi mình có kinh nghiệm gì, họ chì nhìn lướt thoáng qua cái bằng của mình.
Mình có lời khuyên chân thành cho bạn, không cần quá chú tâm vào bằng cấp mà nên đi học việc để có kinh nghiệm
Mình ở DN cũng tuyển dụng khá nhiều nhưng thật sự: DN cần những người ở vị trí nào thì khi phỏng vấn ngoài Hồ sơ đẹp họ chỉ quan tâm đến đối tượng có làm được việc ở vị trí đó hay không . Nếu trường hợp có 2 đối tượng cùng có năng lực thực hiện công việc đó : 1 Đại học , 1 trung cấp hay 2 đại học , 2 trung cấp ... thì DN sẽ nhận người Trung cấp hay người có hoàn cảnh khó khăn hơn. Vì sao thì các bạn suy nghỉ xem.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA