Mỗi tuần một chuyên đề

Hoá đơn quà tặng tết

• Thread starter HienSCPY
  • Ngày gửi
H

HienSCPY

Trung cấp
3/1/17
111
6
18
35
Chào cả nhà,
Cuối năm sếp em mua quà tặng cho một vài khách hàng , và hoá đơn nhà cung cấp xuất cho em là hoá đơn thông thường (thuế GTGT=0)
Theo quy định hàng biếu tặng phải xuất hoá đơn đầu ra, để cấn trừ thuế đầu vào của hàng biếu tặng
Nhưng hoá đơn này không có thuế GTGT, vậy em có xuất hoá đơn đầu ra không ?. nếu có xuất HĐ thì thuế suất bao nhiêu phần trăm, và cách hạch toán như thế nào?
Anh chị nào có kinh nghiệm rồi cho em lời khuyên với ạ.
Em chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào cả nhà,
Cuối năm sếp em mua quà tặng cho một vài khách hàng , và hoá đơn nhà cung cấp xuất cho em là hoá đơn thông thường (thuế GTGT=0)
Theo quy định hàng biếu tặng phải xuất hoá đơn đầu ra, để cấn trừ thuế đầu vào của hàng biếu tặng
Nhưng hoá đơn này không có thuế GTGT, vậy em có xuất hoá đơn đầu ra không ?. nếu có xuất HĐ thì thuế suất bao nhiêu phần trăm, và cách hạch toán như thế nào?
Em chân thành cảm ơn
Hoá đơn thông thường ý bạn là hoá đơn bán hàng? Công ty bạn tính thuế theo PP khấu trừ thì hoá đơn của hàng hoá viết ra nếu chịu thuế suất GTGT thì bạn phải viết thuế suất GTGT của mặt hàng đó.
- Mọi năm tôi vẫn hạch toán doanh thu và thuế bình thường và sẽ ứng với chi phí mua vào, DT lúc này bằng chi phí.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Hóa đơn xuất VAT 10%.
Hạch toán tự làm.

H

HienSCPY

Trung cấp
3/1/17
111
6
18
35
Hoá đơn thông thường ý bạn là hoá đơn bán hàng? Công ty bạn tính thuế theo PP khấu trừ thì hoá đơn của hàng hoá viết ra nếu chịu thuế suất GTGT thì bạn phải viết thuế suất GTGT của mặt hàng đó.
- Mọi năm tôi vẫn hạch toán doanh thu và thuế bình thường và sẽ ứng với chi phí mua vào, DT lúc này bằng chi phí.
Mình vẫn hiểu rõ ý bạn lắm, ví dụ giá trị mua quà tặng=8.000.000, VAT=0%,Thì mình xuất hoá đơn đầu ra giá trị là =8.000.000, VAT=800.000
và hạch toán hoá đơn đầu ra như sau NO Tk642/co Tk33311=800.000 .MÌnh làm như vậy đúng không bạn

H

HienSCPY

Trung cấp
3/1/17
111
6
18
35
Hóa đơn xuất VAT 10%.
Hạch toán tự làm.
Giả sử giá trị mua hàng 8tr, vat k có. Mình xuất hoá đơn đầu ra :
+Giá trị =8tr, vat=800k hả bạn

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mình vẫn hiểu rõ ý bạn lắm, ví dụ giá trị mua quà tặng=8.000.000, VAT=0%,Thì mình xuất hoá đơn đầu ra giá trị là =8.000.000, VAT=800.000
và hạch toán hoá đơn đầu ra như sau NO Tk642/co Tk33311=800.000 .MÌnh làm như vậy đúng không bạn
Uhm mọi năm tôi vẫn làm như vậy, phần thuế ra vào sẽ bằng nhau riêng công ty bạn thì thuế đầu ra phải nộp là tăng lên do đầu vào là hoá đơn trực tiếp.

H

HienSCPY

Trung cấp
3/1/17
111
6
18
35
Uhm mọi năm tôi vẫn làm như vậy, phần thuế ra vào sẽ bằng nhau riêng công ty bạn thì thuế đầu ra phải nộp là tăng lên do đầu vào là hoá đơn trực tiếp.
Cảm ơn bạn nhé, vậy hoá đơn này đưa lên tờ khai 01/GTGT như thế nào bạn, đưa vô mục hàng hoá chịu thuế 10% hả, và phần giá trị tiền hàng có ghi nhận trên tờ khai 01/GTGT không ? Mình đang rất phân vân vì rõ rành phần doanh thu không hạch toán, chỉ hạch toán phần thuế GTGT đầu ra.Nhưng nếu k ghi nhận phần DT trên tờ khai thì số tiền thuế và giá trị hàng hàng không khớp.

N

nguyenngannd93

Trung cấp
4/11/14
104
26
28
30
Nam Định
Cảm ơn bạn nhé, vậy hoá đơn này đưa lên tờ khai 01/GTGT như thế nào bạn, đưa vô mục hàng hoá chịu thuế 10% hả, và phần giá trị tiền hàng có ghi nhận trên tờ khai 01/GTGT không ? Mình đang rất phân vân vì rõ rành phần doanh thu không hạch toán, chỉ hạch toán phần thuế GTGT đầu ra.Nhưng nếu k ghi nhận phần DT trên tờ khai thì số tiền thuế và giá trị hàng hàng không khớp.
Theo mình nghĩ đưa vào mục chịu hàng hóa chịu thuế 10% cả phần doanh thu và phần thuế

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Bạn đừng có làm phức tạp nó lên khi hạch toán bạn đã ghi 511 33311 thì trên tờ khai 01/gtgt bạn cứ kê khai bình thường.

H

HienSCPY

Trung cấp
3/1/17
111
6
18
35
Bạn đừng có làm phức tạp nó lên khi hạch toán bạn đã ghi 511 33311 thì trên tờ khai 01/gtgt bạn cứ kê khai bình thường.
Khi hạch toán hàng hoá biếu tặng, đâu có hạch toán doanh thu đâu bạn, chỉ hạch toán thuế đầu ra thôi

H

HienSCPY

Trung cấp
3/1/17
111
6
18
35
Theo mình nghĩ đưa vào mục chịu hàng hóa chịu thuế 10% cả phần doanh thu và phần thuế
Hoá đơn đầu ra hàng biếu tặng k hạch toán doanh thu, nếu trên tờ khai mà khai Dt thì doanh thu trên sổ sách k khớp với trên tờ khai bạn ạ

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Khi hạch toán hàng hoá biếu tặng, đâu có hạch toán doanh thu đâu bạn, chỉ hạch toán thuế đầu ra thôi
Không hạch toán doanh thu thì chỉ có chi phí, tôi đọc nhiều tài liệu thấy ghi như vậy lắm rồi; nhưng mà chi phí là dc tính toán kỹ trong năm rồi...nên bao năm hạch toán để cân đối thôi chứ ko phải tôi ko biết. Còn pp nào thì tuỳ DN bạn quan hệ tới đâu.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cái quan điểm nói là hạch toán bút toán tặng hàng không ghi nhận doanh thu thì chỉ có chi phí dẫn đến bị loại vì quan điểm không phù hợp với doanh thu là quan điểm của mấy cán bộ thuế/kế toán ngày xưa rồi. Về bản chất thì chi phí đó liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh và nó là chi phí được trừ.

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Chào cả nhà,
Em chân thành cảm ơn

- Lâu lắm mới thấy có ý kiến thắc mắc về thuế VAT. Khi mình học nếu DN thực hiện kê khai khấu trừ thuế VAT nếu trong quá trình dao dịch nhận được HĐ thông thường không thể hiện VAT đầu vào thì phải hiểu: Trong giá bán đã có VAT đầu vào. DN mua muốn kê khai đầu vào phải lấy giá bán trên HĐ chia 1.10 hay 1.05 ... và chỉ HT giá mua của VT . HH .. phần đã trừ Thuế đầu vào . Điều đó mình thấy : Đúng bản chất của thuế VAT . Nhưng về HT giá vốn hàng mua vào hiện nay thì ... Các bạn cho ý kiến .
- Nếu HH xuất HĐ đầu ra mà không tính DT thì nên đọc ý kiến của bạn Hien ở # 15.

Sửa lần cuối:
H

HienSCPY

Trung cấp
3/1/17
111
6
18
35
Không hạch toán doanh thu thì chỉ có chi phí, tôi đọc nhiều tài liệu thấy ghi như vậy lắm rồi; nhưng mà chi phí là dc tính toán kỹ trong năm rồi...nên bao năm hạch toán để cân đối thôi chứ ko phải tôi ko biết. Còn pp nào thì tuỳ DN bạn quan hệ tới đâu.
Câu trả lời của bạn thật khó hiểu :))). Dù sao cũng cảm ơn bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA