Mỗi tuần một chuyên đề

TỶ GIÁ NGOẠI TỆ MUA HÀNG

• Thread starter hoa hoa 123
  • Ngày gửi
H

hoa hoa 123

Trung cấp
14/7/14
59
2
8
ha noi
Em chào anh chị
cty em có mua hàng ở nc ngoài, ứng trước tiền hàng, e hạch toán ứng trước bằng tỷ giá tại thời điểm thanh toán có hiện trên voucher ủy nhiệm chi, vài ngày sau khi hàng về, e định khoản lô hàng đó cũng lấy tỷ giá của hôm thanh toán, nhưng tỷ giá tại thời điểm thanh toán không giống với tỷ giá hôm thanh toán ( em tra cứu trên websilte) của ngân hàng, vậy e phải lấy tỷ giá tại thời điểm ứng trước hay tại ngày ứng trước để hạch toán hàng về ạ. em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Em chào anh chị
cty em có mua hàng ở nc ngoài, ứng trước tiền hàng, e hạch toán ứng trước bằng tỷ giá tại thời điểm thanh toán có hiện trên voucher ủy nhiệm chi, vài ngày sau khi hàng về, e định khoản lô hàng đó cũng lấy tỷ giá của hôm thanh toán, nhưng tỷ giá tại thời điểm thanh toán không giống với tỷ giá hôm thanh toán ( em tra cứu trên websilte) của ngân hàng, vậy e phải lấy tỷ giá tại thời điểm ứng trước hay tại ngày ứng trước để hạch toán hàng về ạ. em cảm ơn
Trường hợp mua hàng mà cty ứng trước nhiều lần hoặc ứng trước 1 lần làm tổng ứng trước 100% trước khi nhận hàng thì khi nhận hàng bạn ghi nhận hàng hoá theo tỷ gía của các lần ứng trước. Giả sử ứng lần 1 là 10.000 USD tỷ giá 20 và lần 2 là 10.000 tỷ giá 21 thì trị giá hàng 156 là: 10.000x20 + 10.000x21

• Like
Reactions: hoa hoa 123

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA