Xử lí số liệu sau quyết toán

• Thread starter DangTanHL
  • Ngày gửi
DangTanHL

DangTanHL

Sơ cấp
6/8/17
6
0
1
28
Anh chị ơi công ty em sau quyết toán có vài vấn đề sau:
TK 112 tiền gửi ngân hàng số dư không đúng với số thực tế của sao kê ngân hàng nhưng trong biên bản làm việc thì thuế không nói tới.
TK 156 sai 2564 đồng thuế cũng k nhắc đến.
Và anh chị cho em hỏi bên thuế loại Chi phí nhân sự bên em, làm lãi những năm trc đây tăng lên thì em phải hạch toán vào năm sau thế nào ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
TK 112 tiền gửi ngân hàng số dư không đúng với số thực tế của sao kê ngân hàng nhưng trong biên bản làm việc thì thuế không nói tới.
Và anh chị cho em hỏi bên thuế loại Chi phí nhân sự bên em, làm lãi những năm trc đây tăng lên thì em phải hạch toán vào năm sau thế nào ạ.
Đó là chi phí thực tế của DN bạn, bạn không cần xử lý phần lãi tăng lên theo pháp luật thuế. Tuỳ trong biên bản làm việc cơ quan thuế thông báo mà bạn tiến hành xử lý các khoản lợi nhuận theo thuế tăng lên làm phát sinh thuế TNDN phải nộp thêm và phạt chậm nộp.
Hạch toán số thuế TNDN phải nộp thêm
Nợ 4212
Có 3334
Hạch toán phạt chậm nộp thuế TNDN
Nợ 811
Có 1111,1121
Cuối năm hiện hành khi QT thì loại cái 811 trên trong tờ khai QT 03 chỉ tiêu B4

• Like
Reactions: DangTanHL
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
- Tiền lãi NH không khớp bạn S/C theo hướng dẫn S/C sai sót kế toán.
- Thuế loại chi phí các năm trước thì : Tùy theo từng nội dung sai sót mà Thuế và DN đã thống nhất để HT cho đúng

• Like
Reactions: DangTanHL

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA