Nên mua phần mềm hóa đơn điện tử của công ty nào?

• Thread starter ntngoc1232
  • Ngày gửi
N

ntngoc1232

Sơ cấp
28/5/12
34
3
8
34
hà nội
Dear all,
Công ty em chuẩn bị chuyển sang HĐ điện tử. Các bác cho em lời khuyên nên SD phần mềm bên nào? PM kế toán em đang dùng là misa sme 2017 ạ.
Bác nào dùng rồi chia sể luôn ít kinh nghiệm ạ.
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
Bạn ơi, xài cái nào rồi, bên mình cũng giống bạn, cho mình lời khuyên!

Bùi Thị Bích Ngọc 1990

Bùi Thị Bích Ngọc 1990

Sơ cấp
13/12/18
27
4
8
33
Ly ly ơi bạn tham khảo PM Hóa đơn điện tử của MISA luôn xem sao. Nếu công ty b đang dùng PMKT của MISA rồi thì tích hợp vào luôn cho thuận tiện. Thông tin KH chuyển sang luôn, liên kết nhanh làm việc liên quan đến hóa đơn cũng dễ. Bên MISA cũng có bản HDDT tách riêng độc lập có thể kết nối với các phần mềm có sẵn của DN như kế toán, bán hàng, quản trị,...
bề dày kinh nghiệm về phần mềm thì MISA là đỉnh nhất để yên tâm dùng rồi.

P

PhanIT

Sơ cấp
20/8/15
30
4
8
35
Em cũng đang thắc mắc về vấn đề hóa đơn điện tử : https://webketoan.com/threads/2967863-dang-ky-hoa-don-dien-tu-co-ma-xac-thuc-cua-cqt/ . Em vẫn chưa hiểu lắm: tổng cục thuế không cung cấp công cụ miễn phí mà phải mua phần mềm trung gian ạ? Nếu mua như vậy có phải sẽ tốn kém không và độ bảo mật ra sao, khi mình xuất hóa đơn qua phần mềm trung gian thì hóa đơn lưu trên hệ thống của bên trung gian, có phải họ sẽ nắm được thông tin khách hàng và tình hình kinh doanh của mình không?

• Like
Reactions: Hiểu_CNTT Viettel
H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
hiện tại có nhiều công ty giải pháp phần mềm hóa dơn điện tử.... nói nôm na là phần mềm hóa dơn điện từ này sẽ tích hợp với phần mềm kế toán hoặc mềm bán hàng của công ty để xuất hóa dơn điện tử ngay sau khi một order, một đơn đặt hàng thành công hoặc một giao dịch mua bán hoàn tất. các cty giải pháp phần mềm thực chất chỉ là đơn vị bán các gói dung lượng lưu trữ hóa đơn (vd: cty mình đang mua gói 10.000 hóa dơn/năm của cty giai pháp phần mềm hoa don dien tu VNPT). Bạn có thể lựa chọn bất kỳ cty giải phap phan mềm hoa don dien tu cũng duoc. Cũng giống như thay vì dùng Mobile, bạn dùng Vinaphone hoac Viettel ... cái nào cũng na ná như nhau... nhưng ko có cty nào độc quyền cả nên quyền lợi khách hàng, dich vụ cham soc khach hang ngày càng cạnh tranh và tót hơn. Sử dụng hóa dơn điện tử đã giúp cty mình giảm bớt nhân sự kế toán (lúc trước có hẳn 1 em chuyên ngồi viết tay để xuất hoa don cho khách hàng hàng ngày, giờ điều chuyển qua kiêm nhiệm phần hành khác). Sử dụng e-invoice sẽ thấy tiết kiệm khối thời gian và chi phi nha bạn.

• Like
Reactions: Zea Thanh
H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
cty giải pháp phần mềm hóa dơn điện tử Mi-Tax có cho sử dụng thử nghiệm 100 hóa dơn điện tử đấy... .Các bạn thử dùng cho khỏi ngỡ ngàng... đúng ra đầu năm nay (1/1/2018) là bắt buôt chuyển từ hóa dơn giấy sang hóa dơn điện từ rồi... nhưng sau đó gia hạn lại là 1/7/2018 (cũng đâu vài tháng nữa thôi)... nên các bạn chuẩn bị thử trước đi chứ đến lúc đó ồ ạt thì chuyên viên tư vấn hỗ trợ ko phân thân để túc trực hỗ trợ đâu... cty mình chuyển sang dùng hóa dơn điện tử từ 1/7/2017 (vậy cũng hơn nửa năm rồi)..

• Like
Reactions: Zea Thanh
H

haily801

Sơ cấp
25/7/15
48
7
8
43
Nếu công ty không sử dụng phần mềm kế toán/ bán hàng, 1 tháng 20 cái HĐ thì vẫn xài được HĐĐT phải không ? Tự đánh tay.

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
Dear all,
Công ty em chuẩn bị chuyển sang HĐ điện tử. Các bác cho em lời khuyên nên SD phần mềm bên nào? PM kế toán em đang dùng là misa sme 2017 ạ.
Em cảm ơn!
Một số tiêu chí bạn nên chọn:
- Công ty Chuyên về lĩnh vực hóa đơn, kế toán, phần mềm kế toán bởi họ am hiểu quy trình luân chuyển chứng từ nên có thể tư vấn cho bạn phương pháp phù hợp
- Công ty có bề dày hoạt động trong lĩnh vực phần mềm đặc biệt là phần mềm chuyên ngành kế toán, ERP . Lưu ý: Bạn mua hóa đơn đó và phải lưu trữ tối thiểu là 10 năm. Công ty ko có bề dày nổi 5 năm làm trong lĩnh vực đó thì bạn cho out luôn đi.
- Chọn đơn vị Hỗ trợ cả ngoài giờ hành chính: Muốn biết bạn vào danh sách khách hàng chọn một tên khách hàng rồi gọi cho họ nếu họ bắt máy trả lời bạn thì có nghĩa là Công ty đó có hỗ trợ bạn khi bạn cần.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Bùi Thị Bích Ngọc 1990

Bùi Thị Bích Ngọc 1990

Sơ cấp
13/12/18
27
4
8
33
Công ty bạn đang dùng phần mềm kế toán của MISA rồi thì dùng luôn phần mềm Hóa đơn điện tử MeInvoice.vn của bên đó đi, quá tiện luôn rồi. Bên mình cũng đang dùng AMIS của MISA giờ dùng luôn hóa đơn điện tử tích hợp trên phần mềm amis luôn.
Dùng Hddt Meinvoice.vn tích hợp sẵn trên phần mềm kế toán tiện cho kế toán mình đỡ phải nhập liệu lại t.tin KH hay các vấn đề liên quan, quá trình phát hành hóa đơn cũng tiện. Dùng phần mềm của MISA thì k phải băn khoăn gì r

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Dùng hóa đơn điện tử của VNPT b ah

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Mình thấy nhiều doanh nghiệp cũng lựa chọn dùng hóa đơn điện tử của VNPT nha b

D

dangkyinternet.vn

Sơ cấp
27/9/14
31
3
8
39
chukysoviettel-ca.com
cty giải pháp phần mềm hóa dơn điện tử Mi-Tax có cho sử dụng thử nghiệm 100 hóa dơn điện tử đấy... .Các bạn thử dùng cho khỏi ngỡ ngàng... đúng ra đầu năm nay (1/1/2018) là bắt buôt chuyển từ hóa dơn giấy sang hóa dơn điện từ rồi... nhưng sau đó gia hạn lại là 1/7/2018 (cũng đâu vài tháng nữa thôi)... nên các bạn chuẩn bị thử trước đi chứ đến lúc đó ồ ạt thì chuyên viên tư vấn hỗ trợ ko phân thân để túc trực hỗ trợ đâu... cty mình chuyển sang dùng hóa dơn điện tử từ 1/7/2017 (vậy cũng hơn nửa năm rồi)..
Bắt buộc nghe chưa đúng lắm, đang khuyến khích thôi, mình nghe nói rời lại qua năm 2019 rồi

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
8 đối tượng bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử từ ngày 1/7/2018 như sau:

Đối tượng 1, doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh đang sử dụng HĐĐT có mã của cơ quan thuế trước ngày 01/012018 theo hướng dẫn của Bộ Tài chính thì tiếp tục sử dụng HĐ ĐT có mã của cơ quan thuế từ ngày 01/01/2018;

Đối tượng 2, doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh thuộc đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế trước ngày 01/01/2018 thực hiện chuyển đổi để sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ của doanh nghiệp hoặc HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế từ ngày 01/07/2018;

Đối tượng 3, tổ chức kinh doanh có mã số thuế đang sử dụng hóa đơn giấy in từ hệ thống máy tính trước ngày 01/01/2018 nhưng không sử dụng hóa đơn điện tử của doanh nghiệp thực hiện chuyển đổi để sử dụng hóa đơn điện tửcó mã của cơ quan thuế từ ngày 01/07/2018;

Đối tượng 4, các doanh nghiệp vi phạm về quản lý, sử dụng hóa đơn; doanh nghiệp có rủi ro cao về việc chấp hành pháp luật thuế sử dụng hóa đơn điện tửcó mã của cơ quan thuế;

Đối tượng 5, doanh nghiệp mới thành lập nếu không sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ của doanh nghiệp, không mua hóa đơn do cơ quan thuế đặt in thì sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế trong thời gian 06 tháng. Hết thời gian 6 tháng doanh nghiệp chuyển sang sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ của doanh nghiệp hoặc HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế thông qua T-Van;

Đối tượng 6, doanh nghiệp vừa và nhỏ ở vùng khó khăn, đặc biệt khó khăn nếu không sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ của doanh nghiệp thì được cơ quan thuế hỗ trợ để sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế;

Đối tượng 7, các hộ kinh doanh theo lộ trình của Bộ Tài chính. Theo đó, giao Bộ Tài chính hướng áp dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế hỗ trợ để sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế;

Đối tượng 8, các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ gia đình và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng thì cơ quan thuế dịch vụ cấp lẻ HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế.
- Đối với những người có nhu cấu sử dụng hóa đơn lẻ nếu đã có chữ ký số thì không phải đến cơ quan thuế mà sẽ gửi yêu cầu đến cơ quan thuế để được cấp HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế qua Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế.

Đồng thời, cán bộ thuế (được cấp quyền) thực hiện lập HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ trên hệ thống. Người có nhu cầu sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ lẻ thực hiện nộp thuế điện tử trước khi được cấp lẻ HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ. Cán bộ thuế (được cấp quyền) truyền HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có chữ ký số của cơ quan thuế chuyển cho người có nhu cầu theo đường điện tử.

- Đối với những người có nhu cầu sử dụng hóa đơn lẻ mà chưa có chữ ký số thì đến cơ quan thuế để được hướng dẫn làm thủ tục điện tử trên máy tính tại cơ quan thuế để được cấp lẻ hóa đơn điện tửcó mã của cơ quan thuế. Người có nhu cầu sử dụng hóa đơn lẻ thực hiện nộp thuế trước khi được cấp lẻ hóa đơn điện tửcó mã của cơ quan thuế.

- Đối với những doanh nghiệp đã đặt in hóa đơn trước ngày 01/01/2018 thì vẫn sẽ được tiếp tục sử dụng hết số hóa đơn đó trong năm 2018, năm 2019. Bên cạnh đó, Bộ Tài chính sẽ có những hỗ trợ doanh nghiệp chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế từ năm 2019.

M

men123

Sơ cấp
4/5/18
4
1
3
32
bạn lên sử dụng phần mềm hóa đơn điện tử riêng vì nó có lưu trữ riêng còn bên misa nó bắt bạn đóng mỗi năm 2tr tiền phí bảo trì. không đóng sau này muốn nâng cấp gì bạn sẽ mất tiền như mua mới. co

• Like
Reactions: Lê Quỳnh 123
Bùi Thị Bích Ngọc 1990

Bùi Thị Bích Ngọc 1990

Sơ cấp
13/12/18
27
4
8
33
Mình đang dùng của MISA thấy rất oke nhé!
Vì bên mình dùng phần mềm kế toán SME của MISA rồi nên hddt tích hợp sẵn luôn trên PMKT rất tiện, hiện tại bên MISA cũng có bản HDDT tách riêng, DN có thể tích hợp trên phần mềm kế toán, bán hàng và quản trị có sẵn.
Về vấn đề tiền phí, thì hiện tại mình chỉ phải đóng 1 triệu cho phí thuê bao sử dụng tk 1 năm và tiền hóa đơn mua (250k cho 500 hóa đơn). Chi phí tính ra rất rẻ mà tiện cho DN nên các bạn cứ cân nhắc xem sao ạ! Cá nhân mình đang dùng cho công ty pm của MISA thì thấy rất ổn và tiện lợi.

Vũ Hoàng Quyết

Vũ Hoàng Quyết

Sơ cấp
4/5/18
2
0
1
30
@dangkyinternet.vn làm thế nào để đánh được số hóa đơn trong phần mềm HTKK ạ? của em nó không cho viết số 0

Vũ Hoàng Quyết

Vũ Hoàng Quyết

Sơ cấp
4/5/18
2
0
1
30
@men123 làm thế nào để đánh được số hóa đơn trong phần mềm HTKK ạ? của em nó không cho viết số 0

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
@men123 làm thế nào để đánh được số hóa đơn trong phần mềm HTKK ạ? của em nó không cho viết số 0
Bạn đang làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn phải không. Nếu đúng thì bạn không cần đánh số 0 thừa ở trước số hóa đơn cũng được.

kekhaiquamang

kekhaiquamang

Sơ cấp
23/1/13
13
4
3
Viet Nam
e-invoicing.com.vn
Dear all,
Em cảm ơn!
Chào bạn,

Đối với Doanh nghiệp đang sử dụng phần mềm kế toán, giải pháp mình tư vấn cho bạn như sau:
1. Bạn có thể mua hoá đơn điện tử từ Misa, tuy nhiên, mình thấy giá của họ hơi cao.
2. Bạn có thể sử dụng Hoá đơn điện tử từ tổ chức trung gian cung cấp hoá đơn điện tử, điểm lợi của phương án này là:
2.1. Chi phí để kết nối từ phần mềm kế toán với phần mềm Hoá đơn điện tử khá phải chăng, và càng ngày càng rẻ.
2.2. Khi bạn đổi phần mềm kế toán, đơn vị cung cấp Hoá đơn điện tử không cần thay đổi, việc tích hợp giữa phần mềm kế toán mới với phần mềm Hoá đơn điện tử cũng rẻ và dễ dàng.
2.3. Khi sử dụng 1 nhà cung cấp Hoá đơn điện tử duy nhất, bạn sẽ dễ dàng trong việc quản lý, tra cứu hoá đơn.
2.4. Các đơn vị trung gian cung cấp Hoá đơn điện tử sẽ đảo bảo:
  • Miễn phí lưu trữ hoá đơn cho Doanh nghiệp.
  • Phần mềm rất ít lỗi vặt, đặc biệt các lỗi liên quan đến ký số (không sử dụng Java, ...)
  • Rất chuyên sâu về vấn đề bảo mật (ví dụ mã hoá dữ liệu hoá đơn, ...).
  • Có nhiều giải pháp linh hoạt cho DN lựa chọn (ví dụ như tạo cho DN trang web tra cứu hoá đơn riêng mà không cần sử dụng trang web tra cứu mặc định của nhà cung cấp, cho phép cấu hình lại email để dùng email của DN gửi email cho người nhận hoá đơn ....
  • ...
Trên đây là ý kiến cá nhân mình, bạn cứ nghiên cứu, cần trao đổi gì bạn cứ call cho bên mình nhé.

Trân trọng.

phungthuhang

phungthuhang

Sơ cấp
27/10/18
3
0
3
Em thấy nhiều công ty dùng misa

P

Phan Huyền Ngọc

Sơ cấp
30/10/18
29
7
28
27
Dùng của bên misa hay bkav thì ok nhỉ

M

McBilly

Trung cấp
3/10/18
63
4
8
32
bkav mình ko biết, misa thì giá cao, còn viettel và vnpt, az invoice nữa kìa :D

thuyhang75

thuyhang75

Sơ cấp
30/11/18
15
0
1
mình cũng đang không biết dùng cái nào thì hợp lý

Huỳnh My 90

Huỳnh My 90

Sơ cấp
18/1/19
4
0
1
34
và quan trọng là chăm sóc khách hàng, hỗ trợ tốt nữa ạ

thuyhang75

thuyhang75

Sơ cấp
30/11/18
15
0
1
mình thấy easyinvoice tư vấn pm rất tốt không biết có ace nào dùng chưa ạ??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA