Thắc mắc các mục trong Thuế TNCN

• Thread starter ngocthy2014
  • Ngày gửi
N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
Chào các bạn, các bạn cho mình hỏi lần đầu tiên mình làm quyết toán thuế TNCN một số mục mình còn chưa hiểu mong các bạn chỉ giùm: phụ lục 05-1BK-QTT-TNCN
Ô số [8]: Tất cả hợp đồng chính thức và hợp đồng <3 tháng đều cần MST ?
Ôsố [10]: Các nhân viên công ty có thu nhập 1 nơi đều tích vào ô này hết ?
Ô số [11]: tổng số tiền lương cơ bản thu nhập trong năm có bao gồm phụ cấp, trách nhiệm không ?
Ô số [15]: Tổng số tiền giảm trừ gia cảnh: 9tr* số tháng làm trong năm, nhưng có 2,3 tháng thử việc thì sao ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
bạn nào biết giúp mình với ?

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Chào các bạn, các bạn cho mình hỏi lần đầu tiên mình làm quyết toán thuế TNCN một số mục mình còn chưa hiểu mong các bạn chỉ giùm: phụ lục 05-1BK-QTT-TNCN
Ô số [8]: Tất cả hợp đồng chính thức và hợp đồng <3 tháng đều cần MST ?
Ôsố [10]: Các nhân viên công ty có thu nhập 1 nơi đều tích vào ô này hết ?
Ô số [11]: tổng số tiền lương cơ bản thu nhập trong năm có bao gồm phụ cấp, trách nhiệm không ?
Ô số [15]: Tổng số tiền giảm trừ gia cảnh: 9tr* số tháng làm trong năm, nhưng có 2,3 tháng thử việc thì sao ?
Ô số [08]: không cần nếu hợp đồng <3 tháng.
Ô số [10]: chỉ những cá nhân nào uỷ quyền cho cty qt thôi.
Ô số [11]: tổng các khoản thu nhập chịu thuế.
Ô số [15]: khi làm quyết toán năm thì giảm trừ bản thân là 108tr, giảm trừ phụ thuộc thường là 43,2tr/người (trừ trường hợp đặc biệt.

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
Ô số [08]: không cần nếu hợp đồng <3 tháng.
Ô số [10]: chỉ những cá nhân nào uỷ quyền cho cty qt thôi.
Ô số [11]: tổng các khoản thu nhập chịu thuế.
Ô số [15]: khi làm quyết toán năm thì giảm trừ bản thân là 108tr, giảm trừ phụ thuộc thường là 43,2tr/người (trừ trường hợp đặc biệt.
Cho em hỏi là:
(10): cty em có những nhân viên kí hợp đồng 1 năm nhưng làm có 3 tháng đầu năm, xong sang công cty khác làm đến hiện tại vậy trường hợp này có được ủy quyền không ạ ?

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
@ngocthy2014 Không được ủy quyền nhé bạn; Bạn xem lại điều kiện được ủy quyền: "Cá nhân chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 (ba) tháng trở lên tại một tổ chức, cá nhân trả thu nhập và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm uỷ quyền quyết toán, kể cả trường hợp không làm việc đủ 12 (mười hai) tháng trong năm.

• Like
Reactions: hokado
N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
@ngocthy2014 Không được ủy quyền nhé bạn; Bạn xem lại điều kiện được ủy quyền: "Cá nhân chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 (ba) tháng trở lên tại một tổ chức, cá nhân trả thu nhập và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm uỷ quyền quyết toán, kể cả trường hợp không làm việc đủ 12 (mười hai) tháng trong năm.
Vậy là nếu có 1 nhân viên 3 tháng đầu làm công ty khác những tháng cuối năm làm công ty mình đến tận tháng 3/2018 thì được ủy quyền đúng không bạn ?

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
Vậy là nếu có 1 nhân viên 3 tháng đầu làm công ty khác những tháng cuối năm làm công ty mình đến tận tháng 3/2018 thì được ủy quyền đúng không bạn ?
Đúng rồi bạn.

thanh hau

thanh hau

Trung cấp
19/4/08
91
16
8
Ha Noi
phải là không được ủy quyền chứ bạn, vì 3 tháng đầu làm ở cty khác, sau đó làm cty bạn tức là có thu nhập ở 2 nơi rồi. Điều kiện ở đây là "CHỈ CÓ THU NHẬP từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 (ba) tháng trở lên TẠI MỘT TỔ CHỨC ..."

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
phải là không được ủy quyền chứ bạn, vì 3 tháng đầu làm ở cty khác, sau đó làm cty bạn tức là có thu nhập ở 2 nơi rồi. Điều kiện ở đây là "CHỈ CÓ THU NHẬP từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 (ba) tháng trở lên TẠI MỘT TỔ CHỨC ..."
Cảm ơn chị đã nhắc, em sẽ xem lại phần này ạ.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Tại thời điểm quyết toán mà NLĐ chỉ có thu nhập duy nhất tại 1 nơi, có hợp đồng LĐ >3 tháng thì nơi trả thu nhập vẫn nhận ủy quyền quyết toán thuế và chỉ quyết toán thuế số tiền mà trả cho NLĐ. Tất nhiên là ủy quyền QTT do người LĐ làm và ký, đơn vị chỉ vẫn quyết toán và ko quan tâm đến NLĐ tại thời điểm làm ở đơn vị mình có thu nhập ở nơi khác hay ko.

• Like
Reactions: Kara Hudson
N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
Tại thời điểm quyết toán mà NLĐ chỉ có thu nhập duy nhất tại 1 nơi, có hợp đồng LĐ >3 tháng thì nơi trả thu nhập vẫn nhận ủy quyền quyết toán thuế và chỉ quyết toán thuế số tiền mà trả cho NLĐ. Tất nhiên là ủy quyền QTT do người LĐ làm và ký, đơn vị chỉ vẫn quyết toán và ko quan tâm đến NLĐ tại thời điểm làm ở đơn vị mình có thu nhập ở nơi khác hay ko.
vậy ô uỷ quyền có bắt buộc phải tích chọn không ạ, hay những người đủ đk uỷ quyền mình không chọn cũng dc ?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
vậy ô uỷ quyền có bắt buộc phải tích chọn không ạ, hay những người đủ đk uỷ quyền mình không chọn cũng dc ?
Có giấy ủy quyền thì bạn tích.

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
ý mình là có nhiều người đủ đk uỷ quyền mình ko tích có dc ko ?
Mình không tích vào là họ phải ra cơ quan thuế làm việc nếu phát sinh số thuế TNCN đó bạn

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Cho em hỏi là:
(10): cty em có những nhân viên kí hợp đồng 1 năm nhưng làm có 3 tháng đầu năm, xong sang công cty khác làm đến hiện tại vậy trường hợp này có được ủy quyền không ạ ?
Đã có từ 2 nguồn thu nhập trở lên thì không được uỷ quyền quyết toán.

thanh hau

thanh hau

Trung cấp
19/4/08
91
16
8
Ha Noi
Cty vẫn phải nộp quyết toán TNCN của năm như bt, cho tất cả các trường hợp có ủy quyền hay không. Điều này mình không có ý kiến gì.

Còn trường hợp mà chủ top đang hỏi là cá nhân kia có được ủy quyền cho công ty quyết toán thay hay không mà bạn.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cty vẫn phải nộp quyết toán TNCN của năm như bt, cho tất cả các trường hợp có ủy quyền hay không. Điều này mình không có ý kiến gì.

Còn trường hợp mà chủ top đang hỏi là cá nhân kia có được ủy quyền cho công ty quyết toán thay hay không mà bạn.
Đúng quy định thì NLĐ có thu nhập trong năm từ 2 nơi ko đc ủy quyền QT thuế TNCN, nhưng kế toán có thể vẫn nhận ủy quyền và chỉ QT với phần lương đã trả tại đơn vị. Còn kế toán ko chắc thì chẳng nhận ủy quyền và chẳng tích vào ủy quyền cho ai cả.

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
nói nôm na cho dễ hiểu: NLĐ có từ 2 nguồn thu nhập trờ lên (từ tiền lương, tiền công..) thì phải tự đi quyết toán thuế TNCN, ko ủy quyền cho bất kỳ đơn vị chi trả nào cả...

C

chidl

Trung cấp
22/12/17
55
0
6
Mọi người cho mình hỏi, trường hợp ký hợp đồng dưới 3 tháng và trường hợp công ty chỉ phát sinh khoản thưởng kết thúc dự án (ko có hợp đồng, ko có lương hàng tháng, đã khấu trừ 10% đối với khoản thưởng) thì kê khai vào mẫu 05-2BK-QTT-TNCN?