Các khoản chi phí thành lập công ty

• Thread starter MaiDung987
  • Ngày gửi
M

MaiDung987

Trung cấp
6/11/15
88
2
8
31
Mọi người trả lời giúp em vấn đề này với ạ.

Khi công ty mới thành lập sẽ phát sinh các khoản chi phí thành lập như phí lệ phí( Cụ thể là 300k phí công bố phát sinh ngày 19/10/2017)
Khi mở TKNH ngân hàng yêu cầu doanh nghiệp phải nộp trk 1tr vào TK (09/11/2017) 2 khoản trên phát sinh trước thời điển các cổ đông góp vốn vào công ty.
Khi phát sinh chi phí trên quỹ của công ty và TK ngân hàng chưa có tiền.
Đến ngày 12/12/2017 các cổ đông ms góp vốn.
Vậy mọi người cho em hỏi là hạch toán những khoản này như thế nào để quỹ không bị âm ạ
Vì em đọc trên mạng thì thấy góp vốn phải góp bằng chuyển khoản không được góp bằng tiền mặt.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mọi người trả lời giúp em vấn đề này với ạ.

Khi công ty mới thành lập sẽ phát sinh các khoản chi phí thành lập như phí lệ phí( Cụ thể là 300k phí công bố phát sinh ngày 19/10/2017)
Khi mở TKNH ngân hàng yêu cầu doanh nghiệp phải nộp trk 1tr vào TK (09/11/2017) 2 khoản trên phát sinh trước thời điển các cổ đông góp vốn vào công ty.
Khi phát sinh chi phí trên quỹ của công ty và TK ngân hàng chưa có tiền.
Đến ngày 12/12/2017 các cổ đông ms góp vốn.
Vậy mọi người cho em hỏi là hạch toán những khoản này như thế nào để quỹ không bị âm ạ
Vì em đọc trên mạng thì thấy góp vốn phải góp bằng chuyển khoản không được góp bằng tiền mặt.
Cái bạn đọc là dự thảo thôi chưa có quy định. Nếu trước đó phát sinh các khoản chi bạn có thể xem đó là 1 khoản mượn tạm. Giả sử mượn 5tr của 1 trong các cổ đông.
Nợ 1111
Có 3388: 5 tr
Khi các cổ đông góp vốn có tiền thì hạch toán ngược trả lại thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA