Hỏi về sổ phụ ngân hàng

• Thread starter lmahanoi
  • Ngày gửi
lmahanoi

lmahanoi

Sơ cấp
22/3/18
4
0
1
29
Hà Nội
www.luatminhanh.vn
Chào các bạn kế toán, Hiện tại mình có thành lập công ty năm 2013, công ty hiện đóng thuế môn bài và chữ ký điện tủ, nộp báo cáo đầy đủ. Năm nay mình có nhờ một bạn kế toán làm báo cáo năm, mọi năm mình có lấy xổ phụ ngân hàng để có thông tin vào báo cáo năm nhưng năm nay mình thấy bạn kế toán mới bảo không cần.

Nếu báo năm mà không đi lấy xổ phụ ngân hàng có ổn không các bạn !

Cảm ơn các bạn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Không có sổ phụ nó lấy đâu ra số liệu làm báo cáo?
Hay định báo cáo láo?
Bạn hỏi thế xem nó trả lời thế nào.

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Sổ phụ cũng là chứng từ để giải trình với cơ quan thuế đó b

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Chứng từ ngân hàng để Giải trình với cơ quan thuế trong các trường hợp:
Đối với hóa đơn đầu vào > 20.000.000
- Các trường hợp chuyển khoản giữa bên Mua và bên Bán như sau:
- Bên Mua Nộp thẳng tiền vào tài khoản bên Bán = Giấy nộp tiền => Không hợp lệ
- Bên Mua Dùng Ủy nhiệm chi thanh toán sang tài khoản giám đốc hoặc cá nhân Công Ty bên Bán = > Không hợp lệ
- Bên Mua Dùng tài khoản giám đốc cty thanh toán sang tài khoản giám đốc hoặc cá nhân Công Ty bên Bán = > Không hợp lệ
- Bên Mua Dùng tài khoản giám đốc cty thanh toán sang tài khoản Công Ty bên Bán = > Không hợp lệ
- Bên Mua Dùng Ủy nhiệm chi thanh toán từ tài khoản cty Bên Mua thanh toán sang tài khoản Công Ty bên Bán = > Hơp lệ

lmahanoi

lmahanoi

Sơ cấp
22/3/18
4
0
1
29
Hà Nội
www.luatminhanh.vn
Cảm ơn các bạn kế toán nhiều, trong trường hợp đặc biệt nếu bạn kế toán báo cáo không đúng với sổ phụ ngân hàng thì có ảnh hường nhiều không các bạn, vì nếu như trao đổi ở trên thì chắc bạn kế toán có báo có không chính xác nội dung rồi. Cảm ơn các bạn !

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Cảm ơn các bạn kế toán nhiều, trong trường hợp đặc biệt nếu bạn kế toán báo cáo không đúng với sổ phụ ngân hàng thì có ảnh hường nhiều không các bạn, vì nếu như trao đổi ở trên thì chắc bạn kế toán có báo có không chính xác nội dung rồi. Cảm ơn các bạn !
bạn đó có theo dõi được sao kê qua online không bạn, bên mình thường tài online bảng sao kê hàng tháng rồi cuối năm bảo ngân hàng in ra đóng dấu cho 1 thể. thường phải có sổ phụ này để làm chứng từ cất dữ và đối chiếu. Trường hợp hạch toán sai số, lệch số thì dẫn tới số liệu khi báo cáo cuối kỳ sai, sau này mất công ngồi đối chiếu làm số đúng. Bạn là chủ DN, hỏi bạn kế toán kia là em dụa vào đâu nếu không có sổ phụ, vì 1 lần giao dịch sẽ có phát sinh chi phí chuyển tiền... không thể căn cứ mỗi ủy nhiệm chi mà hạch toán đủ được.

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Không có sổ phụ lấy căn cứ đâu mà làm bạn ơi, vì giao dịch ngân hàng còn có phí chuyển tiền, phí thông báo tài khoản hàng tháng nữa, chứ đâu phải giấy rut, nộp tiền hay UNC của mình giữ là đã đủ số liệu.

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Một số DN / công ty bây giờ đã đăng ký giao dịch trực tuyến qua website của ngân hàng (có user và password 2 lớp do ngân hàng cung cấp) nên mỗi giao dịch phát sinh (trừ giao dịch nộp tiền mặt vào tài khoản NH) thì các giao khác như chuyển khoản ,... không cần phải đến ngân hàng như trước đây (trước đây là mang UNC. lệnh chuyển khoản ra quầy giao dịch ngân hàng) mà thực hiện online luôn và sau đó kế toán có thể in và lưu chứng từ này trực tiếp trên máy tình. Vậy việc ra ngân hàng lấy sổ phụ thì cũng tùy dơn vị / cty nha các bạn. Tuy nhiên, cuối tháng từ máy tính có thể in trực tiếp bảng sao kê (bank statement). Ở cty mình thì không cần phải ra ngân hàng lấy bản cứng có đóng dấu. Nhưng một số cty theo mình biết thì kết thúc tháng (thời điểm chốt sổ) thì kế toán phải ra ngân hàng lấy bảng sao kê tài khoản ngân hàng có chữ ký và con dấu của phòng giao dịch (Cái này là chuẩn nhất) vì đây là bằng chứng để đối soát tất cả các giao dịch phát sinh nợ, có trong tháng, đồng thời để kiểm tra lại số dư đầu kỳ và cuối kỳ có khớp với data trên báo cáo kế toán không (báo cáo này in từ phần mềm kế toán vào cuối tháng).

A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
Không có sổ phụ nó lấy đâu ra số liệu làm báo cáo?
Hay định báo cáo láo?
Bạn hỏi thế xem nó trả lời thế nào.
1 số cty phát sinh ít giao dịch, hạch toán qua internet banking,ko lấy sổ phụ chỉ lấy xác nhận số dư có được ko bạn?
Bạn này trả lời nhiều câu khó nghe thật

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
1 số cty phát sinh ít giao dịch, hạch toán qua internet banking,ko lấy sổ phụ chỉ lấy xác nhận số dư có được ko bạn?
Bạn này trả lời nhiều câu khó nghe thật
Bắt buộc phải lấy sổ phụ.
Đừng nói ít hay nhiều,
Ông thiếu 1đ trong TK nó có chuyển tiền cho ông không mà ít hay nhiều?

A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
Bắt buộc phải lấy sổ phụ.
Đừng nói ít hay nhiều,
Ông thiếu 1đ trong TK nó có chuyển tiền cho ông không mà ít hay nhiều?
Chả có cái luật nào phải lấy sổ phụ cả, chứng từ thì có báo nợ báo có là đủ

• Like
Reactions: hokado
TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Một lần em quyết toán thuế đòi sổ phụ rồi ạ.
Chả có cái luật nào phải lấy sổ phụ cả, chứng từ thì có báo nợ báo có là đủ

A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
Chứng từ có đủ giấy báo nợ,ghi có là unc, phí ngân hàng thì có hóa đơn, có xác nhận số dư cuối năm.Vậy đã đủ chứng minh ngân hàng chưa các bạn?
Vấn đề ở đây là ko lấy sổ phụ có ổn ko? chứ ai chẳng biết là lấy đầy đủ là tốt????

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Chứng từ có đủ giấy báo nợ,ghi có là unc, phí ngân hàng thì có hóa đơn, có xác nhận số dư cuối năm.Vậy đã đủ chứng minh ngân hàng chưa các bạn?
Vấn đề ở đây là ko lấy sổ phụ có ổn ko? chứ ai chẳng biết là lấy đầy đủ là tốt????
Đã ko hiểu còn già mồm.
Không có sổ thì kiểm tra đối chiếu bằng mắt!
Căn cứ nào đảm bảo báo nợ báo có đủ?
Định làm láo à.

A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
Đã ko hiểu còn già mồm.
Không có sổ thì kiểm tra đối chiếu bằng mắt!
Căn cứ nào đảm bảo báo nợ báo có đủ?
Định làm láo à.
Căn cứ vào xác nhận số dư cuối năm ko được ah? Hạch toán có chứng từ đàng hoàng, cục thuế vs kiểm toán vào dám bảo láo à?
Đối chiếu từng nghiệp vụ hạch toán với chứng từ.
Đừng nghĩ mình hiểu hơn ng khác, ok ?

A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
chán ,sổ phụ là sao kê (bảng tổng hợp) đầy đủ hơn dễ nhìn hơn
Có thì dễ nhìn hơn nhưng nếu ko lấy được thì vấn có thể chứng minh được sổ cái là đúng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA