thủ tục bảo hiểm

• Thread starter Thùy Linh 91
  • Ngày gửi
T

Thùy Linh 91

Sơ cấp
12/4/18
2
0
1
32
Chào cả nhà, mình là thành viên mới, nhờ cả nhà giúp đỡ vấn đề này nhé
Công ty mình có lao động sắp sinh, nhưng mình chưa làm về vấn đề này lần nào, mọi người chỉ dùm mình hồ sơ cần những gì và quy trình báo giảm bhh ra sao được k

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NgaUyen2111

Sơ cấp
10/6/17
11
2
3
29
bạn mua phần mềm efy trên baohiemxahoidientu nó có sắn nội dung, bạn kê khai và ký điện tử trên đó, sau đó chuyển phát nhanh hồ sơ giấy đến bhxh là ok nhé

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn có sẵn phần mềm BHXH rồi thì báo giảm như bình thường, tuy nhiên bạn chọn phương án báo giảm thai sản nhé (chứ ko phải giảm hẳn). Sau đó đợi BHXH trả kết quả trong vòng 3-7 ngày.
CHờ LĐ sinh con, bạn làm chế độ thai sản cho LĐ đó là xong nhé.

T

Thùy Linh 91

Sơ cấp
12/4/18
2
0
1
32
Bạn có sẵn phần mềm BHXH rồi thì báo giảm như bình thường, tuy nhiên bạn chọn phương án báo giảm thai sản nhé (chứ ko phải giảm hẳn). Sau đó đợi BHXH trả kết quả trong vòng 3-7 ngày.
CHờ LĐ sinh con, bạn làm chế độ thai sản cho LĐ đó là xong nhé.
bạn mua phần mềm efy trên baohiemxahoidientu nó có sắn nội dung, bạn kê khai và ký điện tử trên đó, sau đó chuyển phát nhanh hồ sơ giấy đến bhxh là ok nhé
ý mình là hồ sơ giấy thì cần gì á bạn

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
@Thùy Linh 91 đầu tiên báo giảm lao động, sau đó khi nhân viên sinh làm mẫu C70a kèm giấy chứng sinh bản sao hoặc giấy ra viện nếu sinh thường. Nếu sinh mổ thì C70akèm giáy chứng sinh bản sao

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Các thủ tục cần làm khi lao động nữ nghỉ thai sản
Bước 1: Báo giảm NLĐ nghỉ thai sản

Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con tổng là 6 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.
a) Thành phần hồ sơ:

Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN (D02-TS); Bảng kê hồ sơ nếu phát sinh truy thu.
b) Thời gian giải quyết hồ sơ: 7 ngày làm việc

c) Hướng dẫn kê khai hồ sơ:

Mẫu D02 – TS: Đối với trường hợp báo giảm nghỉ thai sản, cột Ghi chú ghi rõ Nghỉ thai sản + ngày thực tế mà người lao động bắt đầu nghỉ tại đơn vị.
Mẫu Bảng kê hồ sơ: Các giấy tờ làm căn cứ kê khai
+ Trường hợp NLĐ đã sinh con thì đơn vị nhập thông tin Giấy khai sinh/Giấy chứng sinh làm căn cứ;

+ Trường hợp NLĐ chưa sinh con: Do NLĐ nghỉ trước sinh nhiều nên nếu NLĐ có đơn xin nghỉ thì sử dụng số trong đơn xin nghỉ để làm căn cứ;

+ Nếu ko có thì mới sử dụng Bảng lương.
Bước 2: Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

a) Thời gian hưởng chế độ thai sản gồm:

Nghỉ đi khám thai; Nghỉ do sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai; Nghỉ khi sinh con; Nghỉ khi nhận con nuôi; Nghỉ khi thực hiện các biện pháp tránh thai; Trợ cấp 1 lần khi sinh con hoặc nhận con nuôi.
b) Hồ sơ chế độ thai sản gồm:

Mẫu C70a – HD Danh sách đề nghị hưởng trợ cấp thai sản (Quyết định số 636/QĐ - BHXH ngày 22/4/2016); Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh bản sao công chứng; Giấy xác nhận phẫu thuật hoặc giấy ra viện đối với trường hợp phải phẫu thuật.
c) Thời gian nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Trong thời hạn 45 ngày, kể từ ngày trở lại làm việc người lao động phải nộp hồ sơ cho doanh nghiệp. Đơn vị trong thời hạn 10 ngày (kể từ ngày nhận đủ hồ sơ của NLĐ) phải nộp cho cơ quan bảo hiểm.
=> Tức là trong vòng 55 ngày kể từ ngày NLĐ đi làm trở lại thì phải nộp hồ sơ hưởng chế độ lên cơ quan BHXH, quá hạn sẽ không được giải quyết.

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Sau thời gian nghỉ thai sản thì làm thủ tục nghỉ dưỡng sức nhé

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Chế độ nghỉ dưỡng sức sau khi sinh :
1. Cơ sở pháp lý:
Luật bảo hiểm xã hội năm 2006
2. Luật sư tư vấn:
a/ Điều kiện: Trong khoảng thời gian 30 ngày, tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu hoặc trong khoảng thời gian 60 ngày tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sinh con mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ.
b/ Thời gian nghỉ:
- Tối đa 10 ngày/năm nếu sinh đôi trở lên.
- Tối đa 7 ngày/năm nếu sinh con phải phẫu thuật.
- Nghỉ 5 ngày/năm cho các trường hợp khác.
c/ Mức hưởng:
- 25% lương tối thiểu chung/ngày (nếu nghỉ tại nhà).
- 40% lương tối thiểu chung/ngày (nếu nghỉ tập trung).
Như vậy, nếu sức khỏe lao động nữ còn yếu thì có thể được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh. Đối với sinh mổ là tối đa 7 ngày
Hồ sơ để hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh như sau:
Hồ sơ giải quyết hưởng trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản là Danh sách đề nghị giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động lập (mẫu số C70a-HD). Cột tình trạng sinh mổ ghi PT, sinh đôi ghi SC02, sinh đôi nghỉ tập trung ghi SC02/TT. Cột thời điểm ghi ngày tháng năm trở lại làm việc sau thai sản.

• Like
Reactions: Libra95
L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
chị Handoi123 ơi chị cho em hỏi luôn với ạ. Tháng 05 chị nhân viên bên em phải báo tăng thai sản đi làm lại, em làm dưỡng sức của chị ý nghỉ đến ngày 23/04/2018 nhưng đến 09/05/2018 bên bảo hiểm mới trả kết quả. Chị ý muốn nghỉ việc luôn sau khi hưởng dưỡng sức vậy em nên báo giảm hẳn sau khi có kết quả hay trong thời gian đợi kết quả vẫn đc ạ tại em sợ báo nghỉ hẳn khi chưa có kết quả họ không duyệt tiền dưỡng sức của chị ý nữa.

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Bảo c ấy đóng BHXH đến hết tháng đi

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Chứ chưa duyệt chế độ nghỉ dưỡng sức mà báo giảm lđ ngay bảo hiểm họ nghi ngờ rồi lại thanh kiểm tra doanh nghiệp đấy

L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
Chứ chưa duyệt chế độ nghỉ dưỡng sức mà báo giảm lđ ngay bảo hiểm họ nghi ngờ rồi lại thanh kiểm tra doanh nghiệp đấy
chị này lại đóng nhờ công ty em nên em cũng chả hiểu phải như nào mới hợp lý nữa huhu

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Bạn ơi, cho mình hỏi nhờ là bên mình cũng có 1 chị nhờ đóng thai sản hộ, mình đang định hết thời gian nghỉ thai sản sẽ báo giảm hẳn rồi chốt sổ cho chị ấy, như vậy có được không hay nên bảo chị ấy đóng tiếp chừng 1 tháng rồi giảm cho BH khỏi nghi ngờ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn ơi, cho mình hỏi nhờ là bên mình cũng có 1 chị nhờ đóng thai sản hộ, mình đang định hết thời gian nghỉ thai sản sẽ báo giảm hẳn rồi chốt sổ cho chị ấy, như vậy có được không hay nên bảo chị ấy đóng tiếp chừng 1 tháng rồi giảm cho BH khỏi nghi ngờ.
Nghi ngờ cũng đã duyệt thai sản rồi lãnh rồi mà bạn

L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
Nghi ngờ cũng đã duyệt thai sản rồi lãnh rồi mà bạn
họ duyệt xong cũng mất vài ngày mới thanh toán mà, trong khi đấy báo giảm trong tháng là phải trước ngày 15 nên t cũng thấy không khả thi tốt nhất đóng thêm 1 tháng rồi hãy báo giảm không thanh tra lại chết mệt

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
họ duyệt xong cũng mất vài ngày mới thanh toán mà, trong khi đấy báo giảm trong tháng là phải trước ngày 15 nên t cũng thấy không khả thi tốt nhất đóng thêm 1 tháng rồi hãy báo giảm không thanh tra lại chết mệt

Cái này là lấy tiền xong rồi mà "mình đang định hết thời gian nghỉ thai sản sẽ báo giảm hẳn rồi chốt sổ cho chị ấy" (trích chủ top), bảo hiểm chỉ thanh tra trước khi họ duyệt thai sản thôi.

Doanh nghiệp cứ đủ giấy tờ chứng minh thực là người lao động làm việc ở công ty là okie

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Cái này là lấy tiền xong rồi mà "mình đang định hết thời gian nghỉ thai sản sẽ báo giảm hẳn rồi chốt sổ cho chị ấy" (trích chủ top), bảo hiểm chỉ thanh tra trước khi họ duyệt thai sản thôi.

Doanh nghiệp cứ đủ giấy tờ chứng minh thực là người lao động làm việc ở công ty là okie
Đúng ý mình là vậy đó ah, cám ơn bạn nhé vì mình mới làm thai sản nên không biết, nhưng mình không biết là nếu có nghi ngờ và thanh tra thì mình có được báo trước không bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA