Những lỗi mà Kế toán mắc phải dễ bị phạt tiền nhất từ 05/2018

  • Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
H

hokado

Trung cấp
17/1/18
241
46
28
33
#21
Đọc Nghị định 41 đi bạn
@bichvan: chị ơi, em đọc qua rồi nhưng chỉ thấy ghi là chữ viết trong BCTC và sổ kế toán là tiếng Việt thì đúng roài, nhưng em đang hỏi là nếu tiếng Việt KHÔNG DẤU thì có sao không hả chị? nhờ mn biết tư vấn giúp
 
T

Tư Mắt Kiếng

Sơ cấp
5/7/18
62
30
18
28
#23
7. Thực hiện chi tiền khi chứng từ chi tiền chưa có đầy đủ chữ ký của người có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về kế toán ==> Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng (Khoản 3, Điều 8)

Các bạn có thấy người thực hiện chi tiền thường là thủ quỹ. Thí dụ thủ quỹ chi tiền khi chưa có chữ ký của GĐ (người có thẩm quyền cao nhất chưa ký) Ông GĐ này không biết là có chi luôn, nhưng khi phát hiện lại phạt Cty, tức là ông GĐ lại phải nộp phạt .
 
T

Tư Mắt Kiếng

Sơ cấp
5/7/18
62
30
18
28
#24
mọi người cho em hỏi cái sổ đăng ký mẫu chữ ký có bắt buộc phải có không ạ vì cty e không có sổ đó?
Cái tên sổ đăng ký mẫu chứng kỳ với mình lạ lẵm quá :D

Vấn đề này thì thường ở các Cty lớn, các sếp nhiều. Cty họ sợ có người giả chữ ký sếp này sếp kia nên lập ra 1 sổ, nói sổ cho oai chứ thật ra là 1 tờ giấy nó ghi tên của sếp A, B,C nào đó cùng với chức vụ và phòng ban sếp đó phụ trách, và cuối cùng bên phải là chữ ký của sếp đó. "sổ" này được gửi tới bảo vệ cổng lớn là chủ yếu. Sau đó thì dán ở bảng thông báo và gửi tới từng phòng ban.
Mục đích là khi có 1 chứng từ nào đó có chữ ký của sếp C sếp D thì nhân viên sẽ so sánh chữ ký trong "sổ" với chữ ký trên chứng từ, xem có giống nhau không. Dĩ nhiên không giống là chữ ký giả mạo. Thông báo cho BGĐ Cty biết liền (có thưởng)
Còn Cty nhỏ mọi người biết nhau hết, có sổ cũng được, không có thì sao nào ?
Nhiều khi trong "sổ" chữ ký này còn dán thêm ảnh của các sếp cho mỗi cái tên. Mục đích để tăng thêm phần hoành tráng.
 
H

HO Anh Hue

Thành viên thân thiết
11/11/11
6,180
1,233
113
Hoa Binh
#26
mọi người cho em hỏi cái sổ đăng ký mẫu chữ ký có bắt buộc phải có không ạ vì cty e không có sổ đó?
Chỉ bắt buộc ( Gián đốc , KT trưởng ) đối với giao dịch NH
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • lan.vt83




Xem nhiều