Kế toán giá thành trong công ty sản xuất và gia công thức ăn chăn nuôi (Cám)

Tính giá thành theo phương pháp nào phù hợp với ngành sản xuất cám? Quy trình như thế nào?

• Sản xuất đơn giản

Bình chọn: 0 0.0%
  • hệ số tỉ lệ

• Công trình

• Số thành viên bình chọn
    0
T

Thùy Trâm 91

Sơ cấp
21/4/18
2
0
1
32
Chào anh chị!
Em vừa được nhận vào làm việc ở công ty cổ phần thức ăn chăn nuôi (Cám heo), vì lần đầu làm về mảng này nên e hơi rối ở phần tính giá thành, Anh chị nào đã làm trong nghề cho e xin ít kinh nghiệm với ạ?
Giờ em phải tính giá thành theo phương pháp nào thì hợp lí ạ?
1. Sản xuất đơn giản
2. hệ số tỉ lệ
3. Công trình
Cách tập hợp chi phí như thế nào? Cách lên bảng định mức nguyên vật liệu, Hóa đơn đầu vào của các mặt hàng vi lượng là thuốc ko đủ thì phải làm thế nào để không ảnh hưởng đến định mức ( Em chỉ muốn xây dựng một định mức mà không pải thay thế sản phẩm khác)
Anh chị nào đã làm qua mảng này có thể tư vấn cho e qua email : khanhhuyenle1991@gmail.com
Chân thành cảm ơn mọi người nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào anh chị!
Em vừa được nhận vào làm việc ở công ty cổ phần thức ăn chăn nuôi (Cám heo), vì lần đầu làm về mảng này nên e hơi rối ở phần tính giá thành, Anh chị nào đã làm trong nghề cho e xin ít kinh nghiệm với ạ?
1. Sản xuất đơn giản
2. hệ số tỉ lệ
3. Công trình
Cách tập hợp chi phí như thế nào? Cách lên bảng định mức nguyên vật liệu, Hóa đơn đầu vào của các mặt hàng vi lượng là thuốc ko đủ thì phải làm thế nào để không ảnh hưởng đến định mức ( Em chỉ muốn xây dựng một định mức mà không pải thay thế sản phẩm khác)
Anh chị nào đã làm qua mảng này có thể tư vấn cho e qua email : khanhhuyenle1991@gmail.com
Việc tính giá thành theo PP nào còn tuỳ tình hình của DN chứ ko phải lựa chọn PP kiểu là chăn nuôi thì phải tính giá thành theo mấy cái bạn nói. Do không có thông tin cụ thể biến động cũng như số lượng mặt hàng DN sản xuất, quy cách cũng như tần suất SX nên tôi không giám chắc mà trao đổi với bạn.
DN của tôi đang tính giá thành theo PP đơn hàng, 1 ngày tầm 13 đến 14 đơn hàng từ nhỏ đến lớn. Căn cứ định mức sản xuất và bản vẽ kỹ thuật để xác định giá thành cho đơn hàng từ 2 yếu tố chính là vật liệu và nhân công, sxc thì ước tính tạm cuối tháng dựa vào thực tế để phân bổ.

• Like
Reactions: Thùy Trâm 91
T

Thùy Trâm 91

Sơ cấp
21/4/18
2
0
1
32
Dạ chào anh ạ!
Cụ thể là doanh nghiệp e là công ty sản xuất thức ăn chăn nuôi (Cám heo) . Mỗi ngày sản xuất khoảng 50 tấn cám nhưng không liên tục (bao gồm 20 mã hàng các loại) mỗi loại có một công thức sản xuất riêng biệt, quy cách : dạng viên hoặc mảnh từ 2-4 li, được đống gói bao 25,40 cân.
Hiện tại thì e đang tính toán theo lệnh sản xuất (Khoảng 3 ngày sẽ có một lệnh), Nguyên vật liệu và nhân công bên em mua trực tiếp công ty khác.
Anh cho em hỏi thêm một mảng khác nhé?
Bên em có giấy chứng nhận hợp quy sản phẩm trị giá 180 triệu, đối với giấy chứng nhận này có cho vào tài sản vô hình để khấu hao dần được không ạ hay cho trực tiếp vào 6422 để phân bổ.
Thân!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào anh chị!
1. Sản xuất đơn giản
2. hệ số tỉ lệ
3. Công trình
Đã từng làm ở cargill mọi việc không đơn giản như chủ thớt nói, có nhiều cái lắm, thậm chí có cái ko dám trả lời đâu, mà sx cám liên quan gì công trình nhỉ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Bên em có giấy chứng nhận hợp quy sản phẩm trị giá 180 triệu, đối với giấy chứng nhận này có cho vào tài sản vô hình để khấu hao dần được không ạ hay cho trực tiếp vào 6422 để phân bổ.
Thân!
Bạn đưa vào 2136 và khấu hao bình thường

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA